unasikiliza una thecs tuja kwenye kinachoendelea uh, hivi sasa nchini ethiopia mm-hmm. Mm-hmm. Uh-huh. watu wamekupa jina la balozi wa tigrei sasa sijui kama hicho cheo una kikubali auna kikataa hey, lakini na kusema kweli kumekuwa kuna habari nyingi a, zinatoka a, ethiopia zinaripotiwa kwenye vyombo vya habari na wasiwasi wangu ni kwamba mwananchi wa kitanzania wa kawaida anawaza akawa hafahamu kiundani nini haso kinaendelea kule na nilikuwa nataka utumie fursa hii a, kutueleza Ha, kwenye lugha ambayo ha, hata bibi yangu kule ginigini anaweza akaelewa nini haswa kinaendelea hivi sasa nchini ethiopia ethiopia kuna mgogoro wa kisiasa e, na ni puali mgogoro wa kisiasa chama ambacho kina ufuasi mkubwa katika mkoa wa tigray chama cha tplf hmm. ambapo hapo kabla kilikuwa chama ambacho kina ushawishi mkubwa kwenye uongozi wa ethiopia nzima na hata eh, eh, huyu waziri mkuu wa sasa alikuwa ni sehemu ya alyans ya vyama ambavyo tplf ilikuwemo eh, chama kile kimegombana eh, kimtazamo na waziri mkuu madarakani madarakaniabi uh, ahmed na wamegombana kwa sababu abi ahmed muono wake ni ethiopia ya miaka ya 7 empire ethiopia moja ethiopia ambayo haitambui eh, tofauti wa eh, jamii mbalimbali mbali, ndani ya ethiopia sababu unajua ethiopia haikuwa watu wanasema ethiopia haikutawaliwa na wakoloni sifa ethiopia lakini kitu kimoja ambacho hakisehemu sana ni kwamba ethiopia ilikuwa ni oloni powe ndani ya ethiopia uhum. kwa sababu kinachoitwa ethiopia leo ni mchanganyiko wa mataifa tofauti tofauti uhum. na kuna mataifa ambayo yalikuwa ni watawala kama taifa la amhara na kuna mataifa ambayo yalikuwa ni waliokandamizwa kama wahoromo uh-huh. ambao ndio wengi zaidi ya asilimia 36 yaethiopia woteno uh-huh. ambao wamekandamizwa kwa muda mrefu sana toka wakati wa wafalme toka wakati wa menelek toka wakati wa haileselasi toka wakati wa mengist helmarian uh-huh. na hata baada ya tplf kuwa serikalini kwa miaka 30 uh, hawakutenda mazuri kwa hawa wahoromo kama takyo ni taifa ambalo limekuwa likikandamizwa kwa, hey, kwa muda mrefu sasa abi ahmed anataka kurudi kwenye ethiopia hiyo ya empire mm. uh, ethiopia moja lakini hawa tplf walikuwa ni, ni watu ambao wanaamini kwenye sera kinachoitwa federalism mm. uh, kutambua haki ya jamii zingine ndani ya ethiopia ndani ya shirikisho la ethiopia kahiyo wakati abi ahmed uh, amekuwa waziri mkuu alifanya juhudi za kutaka vyama vyote vivyokuwa vinaunda chama tawala wakati ule ambacho kulikuwa ni alyani vijivunje mm-hmm. kuunda chama kimoja nechutu, prosperity kinachoitwaa mm-hmm. tplf wakakataa mm-hmm. na hapo ndio uh, zilipoanza mm-hmm. na mwaka jana tarehe n novemba mwaka el220 uh, jeshi la ethiopia likavamia huo mji huo mkoa wa tigrei mm-hmm. ni kama tuseme jeshi la tanzania likavamie mtwaralilivamia mm-hmm. kwa sababu ya hiyo antagonism ya tlf kukataa sababu so, baada walipokataa kujiunga kwenye hicho chama kimoja mm-hmm. cha prosperity party wao wakaamua kurejea tigrey mm-hmm. wakaita uchaguzi ndani ya tigrey mm-hmm. waziri mkuu akaukataa ule uchaguzi kwa sababu ya mm-hmm. covid-19 mm-hmm. wao wakaendelea na ule uchaguzi mm-hmm. na wakachaguliwa kwahiyo ikaonekana kwamba wanaenda kinyume na maagizo ya serikali ya shirikisho uhum. kwa hiyo ndosi kweli kwamba uh, wanamgambo wa uh, tplf uh, wali uh, uh, uh, military bas uh, si ndio hiyo ndio propaganda ya b wee unasema propaganda lakini sini taarifa hiyo ndio propaganda yab ihakuna evidensi yoyote nahata walivyofanya eh, eh, kutafuta chanzo cha vita hmm. ni dhahiri kabisa kwamba tlf haikuatau kunaweza kukaa kuna huo mvutano tayari uh, kwamba wao uh, uh, hawaungi mkono iyo prosperiy party lakini mini kilitrige mpaka vikosi vya ethiopia vikaenda kuvamia vikosi G- y- y- y- vya ethiopia na abi ahmed aliamini kwamba sasa eh, tplf hawana uwezo wa mm. kupigana kwa hiyo they, waliamini theyare wek mm. na that was the time ya kuatak hilo moja mm. lakini piliremembe abi ahmed ameivamia tigrey na majeshi yake mm. siku ya uchaguzi wa marekani mm na abi ahmed na utawala wa donald trump walikuwa na ukaribu mkubwa sana hmm. na abi ahmed aliamini kwamba inaweza ikatokea mabadiliko ya kisera ya ya marekani kwa kwahiyo awaahi kuvamia na kuishika eh, tigrey kabla rais mpya wa marekani hajaingia madarakani Hmm. na ndio maana it was a very brutal war hmm. ndio maana eh, walivamiwa kwenye engo tatuni eh, kutoka front statu tofauti hmm. the amhara militias waliingia upande wao the eritran army liingia upande wao na endf the ethiopian army liingia upande wao hmm. na watu wengi sana waliwawa wanawake walibakwa hmm. watu walikimbia ukimbizini kwenda eh, kwenda sudan hmm. na kwa hiyo hicho anachokiita tri eh, hmm. kwa uchambuzi wangu mimi hmm. ni eh, kuwahi mabadiliko marekani kama yangetokea yasitokee hmm. yakitokea ya akute tayari amesha ameshashinda ile vita lakini bahati mbaya alifanya kwa sababu pia ni vita ambayo iliendana na propaganda kubwa dhidi ya watu wa tgr kwa hiyo kiini cha mgogoro ni upi ni kweli kwamba kiini ni kwamba wao tepelefu na watu wa tigri wanaona wametengwa wame kwenye chama kipya chaoar saabu waliambiwa waungani kwenyektwakakataa lakini walikataa kwa sababu wanahistoria wanajuakwa hiyo kiini ni miianolabda kini... e yani kwa mfano mtu akitaka kufahamu uh, deman au mahitaji si madai ya t au ya watu wag kwa mfano ni api katiba ya sasa ya ethiopia iheshimiwa katiba ambayo inatambua uhuru wa mikoa mbalimbali mbali dnykitu ambacho abi ahmed ndio anaki hmm. hilo tuhicho hmm. hmm. okay. ndioumezidiwa <laughs> manenosijezidio unaja taarifa ni nyingi na kitu kingine ambacho nataka kufahamu wewe kwa mfano why <laughs> <laughs> do youmathize with iehai hmm. myi Ah, nimetumia kiingereza uh, yaani kwa nini una uh, wahurumia ndiyo kwa sababu wanateswa hmm. kwa sababu wanakandamizwa hmm. na mimi kanuni ya maisha yangu ni kusimama na yeyote anayekandamizwa popote Mm-hmm. kwa hiyo na ukitazama nyuma kabla ya novemba nn mm-hmm. utaona kwamba mimi nilikuwa mshabiki mkubwa wa waziri mkuu abi ahmed mm-hmm. angalia mpaka nyakati ambazo ethiopian airlines inabeba E, misaada ya covid kusambaza kwenye nchi mbalimbali za kiafrika uh-huh. au wakati e, abi ahmed anashughulikia mgogoro wa sudan wa mwaka 219 utaona nilikuwa ni mshabiki mkubwa wa abi uh-huh. ahmed uh-huh. lakini kwa kuwa aligeukwa kwa tairani uh-huh. akaanza kuua raia wake uh-huh. kubaka wanawake wa taifa lake uh-huh. kunyima misaada ya hasa chakula kwa uh-huh. watu kwa sababu ya ya kabila lao hmm. kuwaondoa eh, kwenye kazi zao watu wote ambao wanatokea eh, kabila hilo la tigrey hmm. na khalifa mimi katika kukua kwangu mesnimeshuhudia madhara ya jenoside ya rwanda hmm. sisi pekee yetu familia yetu ili ost eh, zaidi ya wakimbizi 20 familia moja walikuwa mm. wamekimbia rwanda mm. wakafika mpaka kigoma tukaenda mm. kuwachukua barabarani na kuwatunza mpaka pale mm. eh, un ilipokuwa imeweza ku mahala pa kuwaweka mm. so nina, nimeona kwamacho yangu mm. madhara ya mauaji ya kibari mm. Mm. kwa hiyo nikiona eh, mauaji yoyote ambayo yana taget rangi mm. ethnicity inatreekwa nini abi anakuwa ana na wasiwasi wasi sana na mataifa ya magharibi huu wa wa ni wasiwasi wa ujanja wa kivita tu ai amekuwa oed na watu wa magharibi llhti namaanisha na kwenye kwenye hii hali ya mgogoro unaoendelea na, ano, na sababu mataifa ya magharibi yametaka ukweli mataifa ya magharibi yanataka watu wakae mezani wajadiliane hmm. na yeye anataka kutumia kama kama mbinu ya kivita ya kuonyesha ni afrika dhidi ya imperialists mbinu hmm. ambazo watu wengi wamekuwa wakizitumia wakkandamiza watu hao hmm. mugabe alitumia dhidi ya zimbabweans eh, magufuli was using it etua tunaitwa makuadi wa mabeberu hapa mm-hmm. ni themeheamethesameis the mm-hmm. the an emtytoi mm-hmm. abi hajawahi kujitambulisha na pan africanism hata mara moja mm-hmm. no evidence mm-hmm. has shown kwamba abi amewahi kujitambulisha na uafrika wakeno mm-hmm. mm-hmm. no mm-hmm. kwa hiyo anatumia hili ili kuweza ku, ku, ku Mm. The support, but it is too late. si kweli kwamba pengine ana unajua yeye ni waziri mkuu wa nchi pengine ana inteligensia uh, kwamba pengine kunaweza ku kuna mataifa yanaipa yana kiburi hiyo tpaifna watu watigre mataifa ambayo yanaipa kama kweli yanaipa kiburi tplf mm. au watu e, wa tigrey mm. yatakuwa ni mataifa ambayo yanaumizwa na mauaji ya kibari ambayo yanafanyika mm. nakumbuka kwamba e, baada ya mauaji ya rwanda kumekuwa na, na kovu duniani mm. hasa kwa mataifa ya magharibi kwa sababu yalipuuzia mauwaji ya rwanda hmm. na hatimaye watu wengi sana waka wamekufa na ndo hali hiyo hiyo ambayo sasa ina inaendelea ina, ina tigrey wana wa, wa tigree wanaweza kwa wanapata wapi silaha zao kumbuka kwamba jeshi la, la ethiopia 75 lilikuwa latgra kumbuka kwamba ni tgra ndio ambao waliikomboa wa ethiopia 1991 anayeongoza eh, vita sasa kmanda eh, not komanda in chief lakini the, the army general wa tdf alikuwa mkuu wama ethiopia, ya, ethiopia. Hmm. Wanawoji, kwa hiyo watu wanaohoji kwamba tplf inapata wapi silaha na pata wapi nguvu ni watu ambao hawajui historia yawah wanaweza kaa wanapata wapi wanapata kutoka enye eshi lathpwanazo hmm. na si kwamba wanaweza kawa wanapata silaha kutoka sehemu nyingi kama ambavyo abi anapata silaha kutoka uae juuzi hmm. unaona ambayo imekuwaaaljazira kuonyesha ioi taki pia waainiopa si ni nchi sioamba inaweza ikaiunadhani wana mamlaka eni, ya kuweza kupokea msaada wa kisilahwanavamia kambi za jeshi la ethiopia wanashinda wana wanachukua silaha sasa hivyo ndo wanavopata silaha zao navyoelewa mi hmm. hmm. nasijaona a any uh, unadhani tanzania ina nafasi gani kwa mfano uh, ikitaka u ku... kwa sababu juhudi zinazoendelea sahizi inaweza kutafuta uh, suluhu na amani hali irudi kama ilivyokuwa zamani watu wajihusishe na shughuli za kiuchumi tanzania kwamfano uh, ina nafasi gani ya kuweza kuingilia hili jambo na kurejesha hali ilivyokuwa sera ya mambo ya nje ya tanzania ni kusimama na wanaonewa haijafutwa sera hiyo ya mambo ya tanzania kwa hiyo tanzania haitakiwa kusimama on defene tanzania inapaswa kumwambia wazi wazi abi ahmed kwamba kaeni mzungumze mmalize mgogoro huu ni mgogoro wa kisiasa ambao ume mpaka e, sasa umesababisha mauaji ya watu wengi sana mm. na unaweza kusababisha mauaji ya watu wengi zaidi kwaiyo tanzania ichukua uongozi mm. kama ambavyo imekuwa siku za nyuma kuhakikisha kwamba e, pande zote mbili zinazopingana zinakaa chini na kuzungumza wewe ni mwanasiasa na ni kiongozi pia ungekuwa huko kwenye nafasi ya waziri mkuu wa ethiopia bahme eh? kwa sababu ndiye ambaye anaambiwa vitu kila siku afanye hivi afayeh wewe ungekuwa ndio abi ahmed wa ethiopia kwenye hali kama inayoendelea hivi sasa nchini nchiniethiopi ungechukua hatua gani hapa isingefika hmm. hapabo ndotoshafika isingeruhusuasababu abi ahmed medtat tuko hapa kama eh, angekuwa ni mtu ambaye anasikiliza wenzake eh, mimi mwaka 219 nilikutana na mmoja wa viongozi wa ethiopia mmoja wa mawaziri wa kuu wa hmm. na akaniambia kwamba ethiopiaitakwakamoto Hmm. kwa sababu moja abi ahmed anaamini yeye amepewa waziri mkuu na mungu ko chochote anachokifanya ametumwa na mungu k hawezi kumsikiliza mtu yoyote anaweza kumsikiliza mungu hamna mtu mwingine yoyote ambaye anaweza akaingia katikatilakini alianza vizuri fungua wafungwa wa kisiasa nawee mweyeweikuwa na mshabiki unasenikweli na baada hmm. ya mwaka mmoja akaanza kuwafunga tulee tunavozungumza kiongozi wa theoromos hmm. ambaye wali, alikuwa yuko nje karudi kwamba kuna uhuru uko ndanis kama ingekuwa niisigefikisha Ethiopia? ethiopiado tushafika yn yani, ndo tupo kwenye mgogoro ndugu zito isingefika hapa khalifa hmm. na kama ingekuwa imefika hapa labda sasa ndio nimekuwa waziri mkuu wa ethiopia ningekwenda mm-hmm. mezani kuzungumza upate jawabu na unazungumza nini kuzungumza namna gani ya kutatua tatizo hili dialog tundo inaweza ikamaliza hili jambo mm-hmm. hakuna atakayeshinda vita msituni tigr wo wanataka kwamba wajitenge tgr wanataka katiba ya ethiopia iheshimiwe mm-hmm. katiba ya ethiopia inaruhusu self determination mm-hmm. Ni, mo, ni katiba pekee katika bara la afrika hmm. ambayo imewapa uhuru wananchi kwa kupiga kura ya maoni hmm. kuamua kama wanataka kuwa sehemu ya esoee or not hmm. na tgra wanachokitaka hmm. ni katiba ya ethiopia iheshimiwe hmm. no nom noles uh, unatathmini vipi mchango wa uh, bwana olesnobasa njuu Uh, iparula na au uh, uh, kwenye juhudi za utafutaji usuluhishiwakati abi alivyovamia tigrey kwa mara ya kwanza uh, uh, african union walitoa tamko la kumpongeza abi kwa uamuzi ule kwa hiyo jambo kama hilo tayari limeshavunja imani kabisa ya watu wa tigrey kwamba wanaopande na mzee obasanjo mpaka e, sasa amefanikiwa kuonana na pande zote na amesema waziwazi e, jawabu la mgogoro wa tigrei ni e, la kisiasa sio la kivita mm-hmm. na lakini kama unavyofahamu leo tunavyozungumza waziri mkuu wa ethiopia yuko frontlin mm-hmm. e, kuongoza wanajeshi wake mm-hmm. kwa hiyo vita inaendelea licha ya a juhudi hizo ambazo rais wa basanjo amezifanya uh, amezi e, nimezungumza na e, timu ya rais wabasanjo e, matumaini yao yalikuwa juu sana uhum. na nataraji kwamba bado matumaini yao watajitahidi kuweza kufanya lakini nadhani e, kuna nyakati e, umoja wa mataifa nommoja wa mataifa, no, wa mataifa. Uh-huh. waliteua envoy wa kufanyakazi na envoy wa umoja wa afrika wakati uh-huh. wa mgogoro wa kongo uh-huh. nadhani alikuwa ni waubasanjo na mkapa mkapahwakua uh-huh. e, ni abasanjo na mkapa wakati wa mgogoro wa kongo uh-huh. wakati ule wa mgogoro wa m23 uh-huh. ambao tanzania ilipeleka kile kikosi cha kuenda kwaondoa eh, wale uh-huh. 23 uh-huh. na ili kuondoa hiyo mistrust ambayo watu wa tigrei eh, na uongozi wa tplf wanayo dhidi eh, ya african union eh, nadhani umoja wa mataifa ungeteua eh, an nvoniwe ni ni ni envoy wawili mmoja wa umoja wa mataifa wengine wa umoja wa afrika wafanye wa kazi kwa pamoja ili huyo umoja wa mataifa aweze kubalance hiyo mistrust ya huyu wa wa, wa wa african union lakini naona kama umoja wa mataifa european union na african union wameamua obasanjo awe ni envoy wa wote kwa pamoja nadhani ni kwa sababu ya mafanikio ambayo kwa kameafikia kwenye majadiliano lakini hatuyaone ao ya mafanikio watu wakopitani eh, wanapigana so afrika ina hiyo eh, ya trust watu hawaiamini wanaona kwamba Africa african Union. Union. Wa Africa. yes, ni club ya ya viongozi ambao wanabebana tu na um, hawawezi kukosoana hawawezi kuelezana kwamba hapa amekosea hawawezi kuwajibishana na hilo ndilo ambalo nadhani ni tatizo kubwa zaidi kwa the, turudi nchini tanzania uh, uh, machi 19 uh, mwakani rais samia sulu atakuwa anatimiza mwaka mzima kamili uh, tangu awe raisi wa awamu ya sta tanzania kama ungepata fursa kwa kipindi hiki ambacho tayari ameshaongoza amesha, amesha uh, uh, tangu machi 19 mwaka huu kwa kipindi hiki ambacho tayari rahis samia ameshaongoza na hatua ambazo amechukua kama ungekuwa upo katika nafasi ya kumpa maxi rahisi samia Aha. na maxi wenyewe manake ni moja mpaka kumi na moja ni nzuri sana na kumi ni mbaya sana ungempa tatu. tatu kwa nini kwa sababu Eh, kwanza amna mpa maenza akapata moja nzuri sana amna kiongozi wetu a kisiasa ambaye ena kfanya vizuri sana kwa asilimia mm yoyote yule hakuna hata nyerereu ah, ah, umesema moja ni nzuri sana uh-huh. na kumi ni mbaya sana dio, dio. au unatak ueusana oh, yeah. uh-huh. yeah. au tuseme b kwa nini uh-huh. kwanza hamna kiongozi ambaye agepata e, hmm. e, hapati mbili kwa sababu hapa tunavyozungumza e, bado nchi haijaletwa pamoja kama yeye alivyoahidi mwenyewe tunavozungumza hapa e, e, kiongozi wa upinzani kiongozi wa chama kikubwa kabisa ca upinzani hapa nchini yuko jera hiyo inamwondoa kupata eh, kupata mbili kwa sababu hiyo tu ni jambo ambalo linazidi kuweka watu mbali kwa hiyo mbili nayondoa tatu kwa sababu angalau sasa tuna freedom ya kuzungumza ya kutembea kama ilivyosema hapo nyuma huangalii nyuma nani anakuona nani hakuoni mnafanya ntvy zenu bila matatizo y- yoyote kwa hiyo moja na mbili, out mimi kwangu angapata tatu kwa mtazamo wako labda unadhani ni changamoto gani za kimsingi ambazo rais samia na uongozi wake unakabiliana nazo kwa sasa nidio uh, hmm. changamoto kubwa hmm. eh, namna ambavyo rais samia ameingia madarakani ni namna y sio eh, yakawada ka sababu ni mtu amefariki sio na amerithi e, mfumo ambao e, umewekwa sio tu na mtangulizi wake lakini pia ni mfumo wa muda mrefu wa, wa, wa chama cha mapinduzi chama cha chapnduikimekua kwenye dola muda mrefu uhum. kumtegemea kwamba yeye atabadilisha mara moja ni ni jambo ambalo mtu yoyote ambaye ni mwanasiasa na anafikiria vizuri hmm. sio kufikiria kwa mrengo wa kisiasa hmm. atakuwa anakosea eh, ana sana haiwezekani hmm. kwa sababu ni mrengo ambao uko huko hmm. eh, ni mwanamke wa kwanza eh, kuwa raisi na unajua system ilivyo katika nchi hii hmm. lakini pili ni mzanzibari wa pili tu Eh, kuwa rais unajua mahusiano ya kimtazamo ambaye hayaandikwi hayasemwi mm. lakini sisi tunajua mm. namna ambavyo wabara wanatazama watanganyika wanavyowatazama wazanzibari na, na, na, na, na kadhalika mm. kwa hiyo eh, mtu yeyote ambaye anajua vizuri mm. eh, muktadha wa utawala na historia ya nchi yetu mm. anaelewa ni kwa nini eh, kuna mm. lakini Uh-huh. ingeweza kufanyika uh, Kwanfano, uh, kubwa kwa ubora zaidi kwa mfano hoja yangu mimi kubwa siku zote ni nini iichopelekea serikali chini ya rais samia kuamua kumweka ndani yimboya mm. kwa sababu ni jambo ambalo halina faida yoyote kwa serikali hmm. haliongezei serikali chochote hmm. inaongeza chuki tu au nini ambacho kimemfanya samia ashindwe kukutana na nini viongozi wa kisiasa mpaka sasa sasa hili nadhani ye ndo anapaswa kulijibu eh, iliiye ndi anapaswa kulijibu sisi hmm. mara kwa mara tumekuwa tukikumbusha kwanza hmm. alisema mwenyewe hmm. hmm. eh, na pili tumekuwa tukiandika hmm. tumekuwa tukiandika barua mara kwa mara hmm. eh, juzi tu hapa kama mwenyekiti wa tcd nimetoka kuandika barua nyingine hmm. Hmm. ya kukumbushia hmm. na hakuna ambacho kimezaa eh, matunda mpaka hmm. sasa sasa nini hmm. eh, ni, ni kinapelekea kuwa hivyo ni vigumu sana sisi kama viongozi wa upinzani kufahamu hmm. lakini yeye anaweza kuwa anafahamu, anafahamu zaidi usiku kupata opotnity ya kumfanyiakutamuuliza hivo wamba ni nini ambacho kinakfanya uskutane na vongozau labda pni pengine pia, pia kwa sababu unadhani una sijui kama itakuwa nimekuelewa vizuri uh, unajaribu kusema kwamba ni ngumu sana kwa rahis samia kubadilisha mfumo ambao ameukutakubadilisha kwa harakanahiwezekaninadhani inaweza ikachukua siku ngapi kwa mfano Uh, weyu ni mzoefu wa maswala haya umekuwepo bungeni umekuwa mwenyekiti wa kamati za bunge unadhani inaweza ikachukua muda gani uh, kwa serikali kuweza kudaft a bill ambayo inabadilisha sheria tofauttofauti kandamizi ambazo zimekuwa zikilalamikiwa inaweza hmm. hmm. ikachukua inaweza hmm. ikachukua hmm. unategemea na mazingira ya kisiasa ya wakati huo hmm. kwa sababu unapoingia madarakani kwa namna ambayo rais uh-huh. wetu wa sasa ameingia madarakani uh-huh. ni lazima uwe na muda wa kufanya kitu power anachoitwae uh-huh. na ukishakuwa umepoer sawasawa uh-huh. unaweza sasa kufanya vitu ambavyo eh, vina nduu yaliyofanywa na mwingine kutokana na nature ya mazingira yetu na mfumo wetu jinsi ya, jinsi lio lazima tufahamu kwamba mfumo huu ni mfumo ule ule wa chama cha mapinduzi ambao ni mfumo odhi ni mfumo ambao E, dola haitaki kuachia kabisa huu uh-huh. unahitaji kiongozi ambaye ameishika sawa sawa da ame uh-huh. mamlaka yake sawa sawa uh-huh. kuweza kufanya mabadiliko ambayo yanatakiwa yanatakiwa Na Samea, hana hiyo sifa kufanywaiyo so so, sio sifawzo hiyo sio uwezo, uwezo. uwezo. huu ni mchakato huu uh-huh. ni mchakato uh-huh. samia baraza lake la mawaziri uh-huh hameneniwa unajua samanau mfumo wa polisi ni walewale usalama wa taifa ni walewale jeshi ni walewale wale na kadhalika hmm. mfumo bado ni ule ule hmm. na haina maana kwamba lazima watoe hao ambao umewahuta lakini lazima katika mazingira ambayo sasa you can confidently order hmm. lakini pili nani ametuambia kwamba yeye yeah, yeah, anaamini kwenye hayo mabadiliko mimi sijuu uh-huh. mimi sijuu hatuwezi uh-huh. kumwwekea maneno eh, uh-huh. mdomoni uh-huh. mimi nachokifahamu ni kwamba sisiemu ni ile hile uh-huh. mfumo ni ule ule wa chama cha mapinduzi hishi uh-huh. tu hapa ni kwamba eh, tofauti naili minapingana na watu wengi yeye uh-huh. si sawa na magufuli uh-huh. These are two two uh-huh. ya kisiasa na ya maisha yao na labda inawezekana e, sisi tunadhani kwamba tukitumia tukitumiaaroch ile ile ya magufuli ndiyo tuta achiev e, mabadiliko sasa au tunahitaji kuyatazama mazingira na kudvis aproach ambayo inaweza ikai mabadiliko ambayo yanatakiwa ni na, na hapa ni lazima e, isiwe ni unatazama one side. kuna haja ya sisi wenyewe pia eh, kujitazama nini wenyewe sia wpinzani tu anataka mabadiliko na watu wengine wanataka mabadiliko sivosati wanataka mabadiliko sheria ya kandamiziumiza waandiai wa hbari zimeumizanini uh, wafanya biashara zimeumiza eh, Uh, nz na kadhalika na, inabidi kujenga elarge coalition mm-hmm. ya kuweza kuincentivize hayo mabaadiliko ambayo tunataka na, nataka kuuliza suali moja ukijaribu kuangalia na mimi nawee wote tumekuwa tukifuatilia kwa karibu jinsi hayati magufuri alivyokuwa anaendesha hii nchi na ameweza kusukuma nyuma sitaki niseme mbele Eh, mambo mengi uh, na kwa kuangalia kusema kweli unaweza ukasema kwamba mab siko sawa lakini yanaweza kawa yanatokana na utashi wake yeye mwenyewe binafsi kama kiongozi na alikuwa na uwezo uh, wa kufanya haya mambo tumezungumza hapa agizo la Uh, uh, la kupiga marufuku watoto waliopata ujouzitu kuendela na masomo umezungumza ni kinyume na sheria kinyume na sera lakini likaenda kutekelezwa wa, watu wake wadana ya chama cha mapinduzi wakawa wanamtetea wabungi wakawa wanamtetea magufuli tunaweza tukasema alitumia utashi wake kusukumaotmtasno kwamba atumie utashi wake kusukuma mbele mambo kwa mfano kukutana na nyinyi kukutana na uh, makers, umezungumza s wa, wanasiasa hiyo eh? uh, kukutana na, na, na, na, na wanasiasa kufanya mazungumzo kwa uh, mfano kama utashi pengine wa kutoa hawa watu ambao walikuwa na kesi za, za kubambikiwa kitu ambacho kimefanyika na tunashukuru uh, unadhani huo utashi unakosekana vipi yani kwamba uh, tuna masharia mengi yamepitishwa kwenye awamu iliyopita huu uh, utashi yani unahitaji una kitu gani kuweza kupatikana kwamba magufuli alikuwa anaweza kutumia utashi huu kurudisha mambo nyuma eh, uh, miaka ishiri iliyopita nini kinakosekana kwenye samia kutumia utashihu kusukuma mambo mbele hilo nadhani ni swali ambalo yeye mwenyewe unapaswa kumuuliza kama mchambuzi, mchambuzi ntakwambia kitu kimoja kwamba hawa ni watu wawili tofauti Mm-hmm. hawa ni watu wenye s tofauti mm-hmm. za uongozi huwezi mm-hmm. kumfanya mmoja afuate style ya mwingine mm-hmm. e, ni njia hiyo hiyo ambao watu walikuwa e, wanajaribu kumtazama magufuli na kikwete okua au mm-hmm. kikwete na mkapa mm-hmm. au mkapa na mwinyi mm-hmm. au mwinyi na, na mwalimu mm-hmm kila kiongozi ana ya namna yake mm-hmm. lakini kitu kimoja ambacho tunakijua ni kwamba kwa muda mrefu hawa viongozi e, wanaotokana na sisiemu mm-hmm. wamekuwa angalau wana ile hali ya mambo kufanyika kwenye majadiliano mm-hmm. ndani huko kwao mm-hmm kitu ambacho katika miaka mitano ya kami tano, magufuli hatukishughudia mm-hmm. aliua huo utamaduni mm-hmm. e, unakumbuka kwamba hata nyakati e, mfano wakati wa serikali ya awamu ya nne ikitokea mm-hmm. kuna tension kubwa ya kisiasa ilikuwa ni jambo la kawaida kabisa rahisi kukutana na kuzungumza na viongozi wa upinzani wakati mm-hmm. wa mjadala wa katiba unakumbuka jinsi hali e, hali ilivyokuwa kitu ambacho kilivunjwa vunjwa kabisa uhum. wakati uhum. wa wakati wa magufuli sasa ni nini ambacho kinafanya e, rais samia asirudi kwenye hali hiyo uhum. na kwa haraka ambayo sisi tuna tunaitaka kinaweza kikaelezwa na rais samia mwenyewe lakini wajibu wetu sisi ni kuendelea kusukuma kwamba kuna haja ya kukutana uh-huh. kuna haja ya kufanya dialoge uh-huh. kuna haja ya kuangalia ni namna gani ambayo tunaweka mazingira mazuri uh-huh. ili watu wafanye siasa kwa uhuru uh-huh. vyonbo vya habari viandike kwa uhuru uh-huh. eh, civil izifanye shughuli zao kwa uhuru uh-huh. wafanye biashara wafanye biashara zao kwa uhuru ni uh-huh. lazima tuendelee usukuma hali hiyo mpaka tuweze kupata hiyo dialog ama inatuletea hayo mabadiliko ambayo, ambayo tunataka tunataka kuyafanyi pale mwanzo uligusia kwamba uh, kwenye vitu ambavyo vinamtofautisha raisi samia na rais magufuli kwamba angalau kwa mba, angala sasa wandishi wa habari wana uhuru fulani wa kuweza kufanya kazi zao kwamba tuna tunaweza kutembea bila ya kuwa na wasiwasi kwamba tunafuatwa au unaeza tukaa tunaongea na simu bila ya kuwa na wasiwasi kwamba simu zetu zinarekodiwa kitu ambacho mi nakubaliana na wewe uh, lakini uh, huku mtaani uh, kuna mambo ambayo yanatokezea na ambayo licha ya huu nafuu uliopo uh, bado yanawafanya baadhi ya badia, wananchi baadhi yetu uh, kummisi kutumia neno la kiingereza kumkumbuka magufuli mambo kama mgao wa umeme ambao ni mkubwa ya kusema kweli unaweza ukakatika umeme siku nzima na ukarudi usiku ukakatika tena mambo kama mgao wa maji kitu ambacho wengi wanadai kwamba kk hakiwahi kutokea wakati wa magufuli mambo kwa mfano kama ya bomoabomoa ya machinga vibanda vya machinga kwamba kweli kulikuwa kuna mambo magufuli alikuwa hayapatii eh, anaminya uhuru wa watu lakini haya mambo yalikuwa hayatokee hii wewe inakufanya ujisikieje unapoona kwamba kuna baadhi ya, natukea, na ya na watu, mambo yanatokea na yanawafanya baadhi ya watu wamkumbuke magufuli sisikii chochote hiyo ndo hali ya kawaida ya mwanadamu hakuna hakuna rais ambaye aliingia madarakani hapa nchini e, baada ya muda uh, watu wakaanza kusema bora fulani mm-hmm. ilikuwa ni hivo wakati wa mwingi eh, ilikuwa ni hivyo eh, mkapa alivyoingia mkapa alikuwa anaitwa eh, mzee wa ukapa eh, watwanasema wakasema bora mzee ruksa kuna nyakati ilikuwa mzee ruksa akienda uwanjani kwenye shughuli za kitaifa kama uhuru muungano uwanja unaripuka aumambia kwamba mzee na kumis eh, kwa sababu ya ukapa wakatu wa, wa, wa, no, wa mkapa eh, kikwete alivyoingia madarakani mwanzoni kulikuwa kuna hali eh, mbaya kidogo kwa mzee mkapa kuhusiana na, na maswala ya, ya rushwa na kadhalika Eh, zilibuka habari nyingi sana zinazomchafua mkapa na utawala wake mambo ya epa yale eh, mambo ya ukiwira kimgodi wa kiwira mambo ya mkopo wake waliochukua na benki ya biashara ya nbc lakini baadaye baada ya muda watu wakaona ah, bora mkapa eh, na wakati wa magufuli ndio sisemi kabisa e, wedha ilikuwa ni jambo ambalo ni la wananchi au lililotengenezwa kipropaganda lakini hu unafahamu hali ambayo e, ilikuwa na rais kikwete e, wakati wa, wa magufuli nyakati nyingine mpaka e, magufuli mwenyewe alikuwa anasema kwamba wastaafu wache kuwashwawashwan wanakumbuka kwa e, wa wa hiyo wa si jambo geni amba mabadiliko yanapotokea yametokea mm-hmm. watu kwanza kupata ile ah, bora bwana hapakuna mm-hmm. mga wa umeme lakini kwa sisi ambayo tunafahamu mm-hmm. haya yangetokea magufuli ya yang sababu yangetokea asingeweza kuzuia ukame ambao upo sasa na sio hapa tanzania tu nchi za eneo lote la letu la, la, la, la afrika mashariki kuna ukame mvua zimechelewa kunyesha asingeweza kuzuia na asingeweza kutupa umeme kwa sababu bwawa alilojenga na kuweka rasilimali fedha zake nyingi huko za fedha za nchi uh-huh. halijakamilika na lisingekamilika hata ndani ya miaka miwili kuanzia sasa uh-huh. wakati aliacha kuwekeza kutekeleza e, mkakati kabambe wa umeme power system pa kwa ajili ya gesi lingetokea tu uh-huh. e, hili la maji lingetokea vile vilevile uh-huh. kwa sababu e, namna ya kutatua tatizo la maji la daressalam e, na hii ilikuwa kwenye mpango wa maendeleo ya taifa mpango wa pili wa maendeleo ya taifa na mpango wa kwanza wa maendeleo ya taifa ilikuwa ni ujenzi wa bwawa la kidunda morogoro uh-huh ambao lingeweza kufanya kazi ya kuleta maji dar es salaam nyakati kama hizi ambazo e, mvua zimechelewa lakini yeye mwenyewe ndio aliyouondoa huo mradi katika utekelezaji wa miradi mm-hmm. na tuna mradi wa visima kigamboni visima si siu ambayo visima 1inatatu sasahivi vimesha kamilika vimesha kamilika vina maji ya kutosha vinaweza vikaingiza 5 ya maji yanayohitajika mm-hmm. dar es salaam mm-hmm. lakini e, mradi ule ulidlei toka wakati wake kuunganisha maji kwenye mfumo wa maji wa, wa dawasa ili maji yaweze kusambaa kwa wananchi kwa hiyo kwa sisi ambao tunajua tumeshiriki ndani ya bunge kuona mambo haya yakipanga yakipangwa mm-hmm. na kupanguliwa mm-hmm. e, hatuwezi kusema kwamba tunamkumbuka kwa sababu kwa tunatamani angekuwa bado yupo ili haya yamtokee ayaone yee mwenyewe mm-hmm. kwa sababu tua tunamwambia maamuzi anayoyafanya sio maamuzi, maamuzi sahihi mm-hmm. hili la la la wamachinga eh, linanisononesha kidogo mm-hmm. kwa sababu ni jambo ambalo inaonekana kama dola inaona biashara ndogo ndogo za wamachinga ni uchafu hivi mm-hmm. operesheni yao ya kusafisha jiji ni ambayo inaendeshwa na mkuu wa mkoa ni kama operesheni ya kwamba uchafu ni hawa wamachinga mm-hmm. na usafi ni pale ambapo wamachinga hawapo it is bad mm-hmm. eh, inaisionaonyesha sana mimi kwa sababu hautatui tatizo la msingi mm-hmm. na tatizo la msingi ni uchumi wetu uchumi ambao hauzalishi ajira uchumi ambao unalazimisha hata watu ambao wamemaliza vyo vikuu mm-hmm. kuanza kufanya kazi za kimachinga mm-hmm. ili waweze kuishi mm-hmm. umachinga umekuwa ni nii na ukitazama hata takwimu za serikali yenyewe pasenti kubwa ya watu baada ya kilimo e, watanzania ambao wanajishughulisha na kilimo ni asilimia 61 ya, ya nguvu kazi yote ya nchi inayofata ni biashara asilimia 145 na naamini katika hii biashara sehemu kubwa ni hizi biashara ndogo ndogo ambazo sio e, sio rasmi kwa hiyo unapochukua hatua ambazo serikali imechukua bila jambo hili kulifanyia uchambuzi wa kina ili kupata majawabu ya kudumu kwa sababu leo utawabomulea mwaka huu watu wamemaliza mitano ya f4 wamemaliza mitihani ya fm4 kunna uwezo wetu sisi ni kuchukua asilimia 25 tu no, wanaomaliza 4 kuingia a kwao una 75 ya watu ambao wanamaliza mitihani ya form 4 sasa ambao wataingia barabarani walko vijijini watabaki vijijini huko wengine watakuja mjini huko jawabu ni lazima liyo la hudumu mm-hmm. kwao mimi hili linasonaonesha mm-hmm. E, kama wamacinga wanamkumbuka magufuli inasonaonyesha zaidi kwa sababu aliwadanganya kwa sababu aliwapa aliwapa aliwapa kwamba ukiwa na kitambulisho umeukata wakati hiki kitambulisho kilikuwa hakitatui tatizo la kudumu la ongezeko la wafanyabiashara wadogo katika nchi yetu Mm-hmm. Eh, magufuli katika miaka mitano ambayo amekuwa rais wa mchetu bajeti ya kilimo imeshuka kwa asilimia 6 60 out of the theet unategemea nini manake kama huwaweki watu vijijini walime watakuja tu mjini kutafuta eh, shughuli za, za, za maisha yao mm-hmm. sasa you are not investing in in ambayo ndio inabeba ina, ina watu wengi sana halafu unawapa vitambulisho you el extracting them kwanza kwa kuchukua hizo elu20 sa lakini uwapi hati yoyote hii kile kitambulisho akipandishi ya ya yeyote na kwa vyovyote vile i lazima haya yanawakuta sasa yangewakuta tu lakini e, sasa kama wao wanamkumbuka kwa hilo pia sonaonyesha e, ni na huwezi kuwalaumu watu ka sababu mtu anaangalia leo e, na vitu vingine vinaumiza mimi na jirani zangu hapo kuna sehemu kuna mtu anauza magazeti walikuwa anauza kahawa ni stendi ya daradara jana nimeenda nilikuwa napita kwenda kunyoa nimekuta wameondolewa wale walikopokopo pale wameshaondoka am nini, nini kimetokea kama aa ha? lakini hapa kuna shida gani hapa ni tya daradara watu kuna mtu wakati anasubiri daradara atahitaji kununua pipi atahitaji kununua maji atahitaji kununua kitu ambacho labda matunda ayapeleke aende nayo nyumbani kwa nini unavunja lakini nilichoona oh, ni kwamba jirani pale tayari kuna kokoto zimewekwa na fence imezungushwa ikawaulizaini nini sema huyu mwenye mgahawa hapa ana mpaka huku hiyo pia watendaji wa serikali wa ngazi za chini wanateka advantage wana na watu wenye uwezo wa kifedha kwa ajili ya kuwaondoa machenga hata maeneo ambayo hayatakiwi ha, ha, kuondolewa mm-hmm. e, kuna watu kama mmepita hapa mmeona wanauza chakula jirani jeranizang huku construction zote zinazofanyika huku zinafanywa na watu kutoka nje ya masa atuna lazima wale anatoka nyumbani achukulia mtu anatoka labda buza saa kumi hajanywa chai mm, mm, sa kui alfajiri mm. akifika hapa lazima aende kwa mamalishe apate chai na kitumbua au chai na ndazi ili aweze kufanya hiyo kazi unapoondoa hawa wanakula hawawezikula hawawezi kula hawawezi eh, kula kula eh, tree Ko, vitu ambavyo vinafanywa ni vitu ambavyo hakuna thinking ya kutosha mm. na wito wangu mimi kwa serikali ni kwamba go to the bots mm. na kuna namna ambavyo mambo haya yanaweza kuafanywa bila livelihood za watu kwa mfano kwa nini usidnie kuhusiana na management ya swala la wafanyabiashara wadogo jambo hili la hapa kwa nini lisiwe na wakazi wa hapa wamasaki na serikali yao ya mtaa kukaa na kusema eneo hili waahin watafanya shughuli zao kama kawaida hapa na hapa hapa na hapana huyu machinga anafanya apaaapyaaaakienda eneo ambalo haliuhusiwietaodaot anauau hmm. mtu ambaye anafanya kazi anategemea atashuka ataenda kununua sigara kwa aain anaoua sigara unamlazimisha unamlazimishatanunua sigara kwenye mtu ambaye ametoka zake e, e, buza huko yombo kuja kufanya kazi ya kubeba e, nondo na kadhalika kwenye construction ko hivi ni vitu ambavyo vinafanya bila kufikiria na sisi wito wetu kwanza sisi kama chama sasa tumeagiza idara yetu ya sera na utafiti kufanya utafiti na kuja na rasimu ya sera ya kushughulika na wafanyabiashara wadogo ili tui na tuiambia serikali na kuambia wananchi sisi tungefanya hivi tofauti na nyinyi mnavyofanya hilo ni la like kwanza sababu kama unavyojua sisi chama chetu hatulalamiki tu mm-hmm. tunakuja na mbadala kwamba mmekosea hapa tungefanya hivi i kama serikali naona neza kafanya vile ambavo sii tunapendekeza iweze so kufanya i timu yetu ya utafiti ipo barabarani inafanya kazi hiyo lakini la pili ni wito kwa serikali acha hizi bomoabomoa acha hizi vunja vunja hmm. kaa serikali za mitaa zikae na wafanyabiashara wadogo kwenye maeneo yao hmm. wakubaliane kwa mashirikiano wapate maeneo ambayo wakaa wanaweza kuendelea na shughuli zao bila bugudha ili maisha yaweze kuendelea huu hmm. ndo wito wangu kwa serikali serikalisawasawa asante sana una sikiliza the chanzo podcast