unasikiliza una thechancast watu wanasema unampenda rais samia simchukiiraissamia lakini ni kama ni kiongozi wancha anakukosha simchukii rahissamiasawa so, sasa tukiwa tunaelekea kumaliza uh, mazungumzo yetu tunaenda kuadhimisha miaka 6 ya uhuru wa tanganyika t9 disemba aa, ni miaka 6 ya mambo mengi ni miongo sita t ambayo mambo mengi yametokea ya tangu tuondokane na ukoloni wa uingereza aa, unaitathmini vipi hii safari kama kiongozi wa kisiasa hususan linapokuja suala la aa, wananchi kuweza kujiamulia mambo yao wenyewe e, ile wanasema self determination e, kwa sababu ndicho kitu ambacho kilitupelekea tfanye tu, uh, maandamano tuandiki kwa ajili ya kupata uhuru unaitathmini vipi hii safari kwenye muktadha huo kwanza <coughs> ni dhahiri kwamba tulipata uhuru tumamondoa mkoloni e, tunajitawala wenyewe hata kama watawala wanaototawala hatuwapendi lakini tunajitawala wenyewe na mifumo yetu ya demokrasia pamoja na kwamba kinadharia inatupa uhuru wa kufanya mabadiliko ya viongozi lakini kiuhalisia tanzania bado haijaweza kufanikiwa kufika huko kama ambavyo wenzetu nchi zingine za kiafrika wamefika zambia wamefika malawi wamefika kenya wamefika lakini sisi eh, ni kama ilivyo namibia ni kama ilivyo eh, zimbabwe ni kama ilivyo afrika ya kusini eh, ni kama kamauwezi kusaaa kama ilivyo uganda, uganda kwa sababu uganda mabadiliko yamekuwa ni ya mtutu eh, wa wabunduki wa eh, lakini bado safari yetu ya watu kuwa na uhuru kwa sababu uhuru ni zaidi ya mtu mwenye ngozi kama yako kukuongoza uhuru ni pamoja na hali ya mtu unaweza ukasema mimi ha- hawasiwataki hawanipeleki na kutaka kama mtanzania au kama mtanganyika na wabadilisha na waweka hawa hiyo hali bado ajweza na kwa hiyo unaweza kusemaaan uhuru hmm. eh, eh, lakini pili Eh, kuna nchi ambao tulikuwa nazo sawa wakati unapataugo eh, soutkorea tulikuwa nao sawa aa tulikuwa south korea malaysia tulikuwa nao sawa singapore tulikua nao sawa leo wenzetu wamepiga hatua kubwa sana sisi tuko kuna watu ambao ndani ya tanzania wako vilevile s96 ilivokua kwa sababu hatujaweza kutumia uhuru wetu kuleta maendeleo ya taifa letu na mara nyingi ukisikia watu wanaeleza mafanikio ya uhuru watakuelezea zaidi ujenzi wa nchi sio ujenzi wa taifa ujenzi wa nchi ndio mabarabara ndio madaraja majengo na kadhalika ujenzi wa taifa ni kulifanya taifa liwe lililostaarabika taifa ambalo lina wananchi ambao wameelimika na wanatumia elimu yao kukabili mazingira yao kufanya taifa lao liwe na maendeleo zaidi kwa hiyo unaweza ukasema kwamba ujenzi wa taifa ni soft skill yani software na ujenzi wa nchi ni hardware nadhani na uh, uh, sijui labda wanasayansi watafiti wanaweza wakalitafiti hili labda sisi ni wapenzi wa vitu vinavyoshikika zaidi kuliko vitu visivyoshikikani yani wapenzi wa hardware uone daraja uishike uone barabara uishike na sio wapenzi wa vitu ambavyo eh, huwezi kuvishika eh, taifa ambalo limeelimika hushiki utasema lakini hushiki eh, na taifa ambalo limeelimika hata baadhi ya vitu vya kishenzi kishenzishenzi huwezi, huwezi kuviona sasa ukitazama okay, maendeleo ya wenzetu na sisi anajuuliza nini kimetokea sio kwa tanzania tu kuwa afrika uh, ni tatizo la uongozi kwasabbu mimi naamini kwamba the levels of poverty ambayo ipo kwenye nchi zetu ni chaguo la viongozi sio sui ya mungu au mungu amependa ni tumechagua kuwa maskini kwasababu wenzetu ambayo hawakuchagua ahatua na hamnan ukitazama singapore change yao ni thrgh tding na sisi au hata zanziba wana nafasi kubwa zaidi ya kufanikiwa na hiyo treding kuliko hiyo singapore wenyewe kwa sababu they not have a We have the dio ambazo wangeweza kutumia jiografia yetu kwa ajili ya mafanikio yao ukiangalia malaysia ni kilimo kilimo chenyewe cha mawese mawese yenyewe mbegu wamezichukua tanzania 96 tudai malayshia wako mbali sana kwa nini sisi hicho kilimo akijatuinua wao hata korosha awana sisi tunakoroshac ssi tunachaiaanakawwanapamba sisi tunapamba ko tunacho walichonacho nazaidi ya mara nne ambavyo sisi tunavyohawa sasa ni nini hasa ambacho kimetokea tom na what idshi kind of ni kitu ambacho bado watanzania hatujaweza na the way halihthe 60 years. so y yeah, its mm -hmm. yeah, tumalizie uh, <laughs> uh, nini kimekomesha mkutano wenu wa haki na amani ambao tcd kituo cha demokrasia tanzania ambacho ninyist Ah, mnakiongoza kwa sasa na mlitangaza hu un mkutano ungefanyika oktoba oktoba okay. ukapita novemba inaisha hiyo ah, nini kimekomisha eh, wala novemba hautafanyika wala dicemba hautafanyika ek utafanyika labda januari wow, labda kwa sababu eh, mara baada ya sisi kutangaza mkutano msajili wa vyama alitangaza mkutano wake uh-huh. <laughs> na zikagongana tarehe baadaye tukaona kwamba tumpishe busara inataka tumpishe afanye wake sisi wetu baadaye akashindwa kufanya wake e, sasa juhudi zetu za kufanya anajua tcd ni chombo kinachoongozwa kwa mwafaka Uhum. ni consensus yaani mwenyekiti wa tcd hana executive uh, decisions mwenyekiti wa tcd anatekeleza maamuzi ya kikao cha samit ya tcd ambayo kina vyama vyote vya tcd sisiemu chadema TL, nini uh, nccra mageuzi na cuf na ccct lakini kitu ambacho uh, kama tcd tuliamua tufanye kwanza ni tukamilishe michakato ya ndani ya mabadiliko ya tcd tunafahamu mm-hmm. kwamba tuna uitnws hiyo mm-hmm. uh, na tunatengeneza mpango mkakati mm-hmm. e, tulikuwa tuna ndciaud ya fedha za tcd ili mkurugenzi mtendaji mpya aweze kukuta e, kila kitu kiko mezani aweze kuanza kufanya kazi E, bila kuanzasa kuangalia nini kilitokea wapi na na tukaona kwamba e, pia tumpe nafasi e, msajili kujaribu kufanya nachokifanya kwa sababu ataki kushindana uh-huh. <coughs> sisi tunaona kama e, tcd sio komptita wa baraza la vyama bali ni In a ina en kazi ambazo msajili anapaswa kuzifanya ili kuhakikisha kwamba tuna demokrasia na na tcd ajenda za viongozi ni nyepesi sana turudi kwenye path ya demokrasia hmm. vyama vifanye shughuli zao za kisiasa bila bugudha e, viongozi wa kisiasa ambao wana kesi za kubambikiwa ziondolewe mahakamani ili viongozi waweze kukaa na nak ajenda zetu ni hizo tu uh-huh. turudi mezani tcd ni chombo cha da uh-huh. ni chombo cha majadiliano uh-huh. na naamini kwamba mara baada ya kuwa eh, labda shughuli za msajili wa vyama zimekamilika uh-huh. tutaweza kuendelea na shughuli zetu uh-huh. eh, nazungumza na, na wenzangu mara kwa mara tunaendelea na hivi leo tunavyozungumza uh, uh, uh, wao wanaitwa kamati ya ufundi ya tcd uh-huh. wako dodoma uh-huh. e, kwa kazi ambayo wana, de, wanaifanya ka shughuli bado zinaendelea uh-huh. lakini tumeona kwamba mkutano huu ili uwe na maana ni lazima uwe ni mkutano ambao kweli utaleta watu pamoja ili tuweze kurudi kwenye njia ya demokrasia ambayo ndo njia sahihi ya kuweza kufanya baztumi na kushukurua swali moja lnaa utaniuliza kanini nimeondoa ah, yeah, yeah, tumalizie na hilo tumaliziendio nimesahau mambo ni mengi unajualakini k ni <mendi> suali <laughs> <Okay. laughs> <kama luna>, <laughs> muhimu sana muhim? wewe ni kiongozi wa kisiasa na si kiongozi wa kisiasa tu eh? Uh, umewahi kuwa mbunge kabisa kuwa mwakilishi uh, wa wananchi na tunafahamu uh, ni moja kati ya viongozi wachache ambao mnatambua uh, uh, namna uh, uh, mitandao ya kijamii inavyoweza kuwasogeza karibu wananchi na viongozi wao hiwe ni kwenye uwasilishaji wa malalamiko na hata uwajibishwaji muda mwingine sasa kwa siku za hivi karibuni nime notice, uh, kitu ambacho kipo kwenye Uh, machapisho yako wanaeweka kwenye mtandao wa twitte kwamba una watu wanaoruhusiwa kujibu kwenye posti zako wawe ni wale ambao wewe unawafolo tu au unawafuatilia hii hi hatua ilichochewa na na kitu gani kwanza huwa nafahamu mimi niko eh, nashiriki sana kwenye mitandao ya kijamii kama twitte toka nimeingia Uh, zaidi ya miaka kumi sasa uh, kutoa taarifa zingine ni taarifa ambazo ni ha-zi, ha-zi, hazipo kwenye uh-huh. public domain uwedha uh-huh. uh, wakatihi niko bungeni au uh, niko nje ya bunge lakini pili nimekuwa nikitumia pia kupata mawazo ya watu kuona nchi mm, nafikiri nini angalau ndani ya hiyo uh, hilo kundi la watu ambao wako twitte mm-hmm. e, ambao nadhani unafahamu kwamba active twitter t tanzania ni mm-hmm. arund lakitano mm-hmm. e, lakini ni sampo ya kutosha ya kuweza kuona namna gani ambavyo cin nchina kwenda na kadhalika yeah, e, na, mm-hmm. na si tu nimekuwa ni mtu ambaye ninaposti vitu vyangu mm-hmm. lakini pili nina engage kwenye uh-huh. vitu vya watu wengine uh-huh. e, nina spot kampen e, za watu wengine uh-huh. ninatoa maoni e, hata kama ni kwenye posti za kawaida uh-huh. za michezo na burudani uh-huh. na kadhalika e, kama bila yani tatizo lolote uh-huh. lakini e, pia ni vizuri watu kufahamu kama mi ni mwanadamu lihyakai ni kiongozi mimi ni mwanadamu uh, kuna nyakati ambazo uh, unaona kwamba ee kwenye social media inakuwa abused na inakuwa aus makusudi sasa uh, una choice ya uondoke kama aliyofanya rais kenyatta With hmm. na mimi sioni kama kuondoka ni uamuzi sahihi nina watu milioni moja na laki4n ambao wanamefuata nadhani ndo mwanasiasa ninayefuatwa na watu wengi zaidi mwanasiasa ambao bado yupo I think so. yeah. uh, kuliko mwanasiasa mwingine wwote sina hakika sijatazama uh, takwimu uh, lakini las nadhani iuani baada ya rais kikwete mimi nnafuata kwa idadi ya watu ambao ananifata kwa hiyo nikisa niondoke najiona ni kwamba satendei haki hawa ambao wananifuata na wamenifata kwa sababu mbali mbalimbali yeah. na sasa unafanyaje kwamba unajua ukiachia wazi kuna watu, watu watakuja watakutukana tu eh, watakukebehi hata kwa vitu ambavyo havina msingi yes unaweza ukavumilia lakini kuna mambo ambayo si unaweza Uh, tatizo langu mi ni kwamba napenda kusoma uh, hata ukijaribu kutosomaamsa unasoma naunakua uh, really, really, uh, mm. uh, so <coughs> zito asahuma bein mm. amelibit watu ambao wanaweza kujibu t zake kwah nadhani huu ni uamuzi sahihi naamini kwamba unanipa amani na, na sio kuwa kila tit nafanya hivo mm. unaz naziachiikuna mm. tit ambazo an a mm. kuna ambazo ni na n the eope wh ifolo kwenye py na kuna ambazo hizi np ambazo ziko kwenye, kwenye tite nazitumia zinanipa amani mm. ni, nadhani eh, khalifa utafurahi kuengeji na kiongozi ambaye ana amani kuiko kiongozi ambayo yuko, yuko Eh, nafahamu eh, watu ambao wameathiriwa sana sykolojia uh-huh. na namna ambavyo mitandao ya kijamii inavyo uh-huh. wajibu na sio jambo la ajabu kuna watu ambao wanao watu uh-huh. wanaamua kuwatu uh-huh. kwamba sitaki eh, huyu mtu nione anacho eh, kiandika nabo uh-huh. <sighs> nimekuwa najaribunajiskia vibaya uh-huh. kunawatumbao nimewnimeenda kuwa mwenyewetu uh-huh. so ok kwamba am hmm. beng foloed na 1.4 million people sio so, so kwamba watu wote hawa wananipenda the hmm. jus want to seeso eh, hmm. <sighs> matusi labda pengine uh, kwa sababu kama ulivyosema unakuwa unasoma uh, na mpaka ukija ukafikia hatua ya kuchukua uamuzi wa kulimit labda yanakuwana nini labda kuna kitu particular... hiyo <laughs> no. ni jambo la kuuliza wanaotukana lakini wewe unajua kwamba namimi eh, bahati nzuri ni mzoefu kwenye soalmdia na, uh-huh. na... sihangaishwi si, si, si sana na matusi uh-huh. kwa sababu mi nishatukanwa sana sana uh-huh. na sidhani kama kuna mwanasiasa nchi hii ambayo amewa kutokanwa kama mimi na isojer on mm -hmm. na sometimes unatokanwa na watu ambao una waishi unajua they have different opinion mm -hmm. let them have a different opinion uh, n lakini kuna nyakati unaona kabisa mm -hmm. kwamba uh, there is a mission here mm -hmm. na wy uh, should i give people mm -hmm. uh, the root to their mission mm -hmm. so, mt i dono lakini like, it is obvious unaona kabisa kwamba hapa this is a targeted eh, mm. atack na the best way nandomana twitter amerika is options mm. sabu so, pia ni muhimu kufahamu kwamba that is my private space iam mm. okay. very much interested kujua what are you being targeted for au maybe kwasabu nami pia niko twitter I naona I ni madai kwamba wewe ni kibaraka wa chama cha mapinduzi ah, hayo ni madai ambayo nimekuwa nikipewa kwa muda mrefu sana mm. na wala hayanisumbui kwa sababu ni madai ambayo hayana msingi wowote ni rhetorics ambazo watu wanazitoa wana, wana na mm. sio kitu ambacho kinanisumbua kabisa mm. kwa sababu kwanza si kweli na eh, rekodi yangu ya kazi is s lakini eh, na watu wanaiona wala sihitaji kujisema on that lakini eh, pili ni kawaida mwanasiasa kupewa majina ni kawaida eh. kwa hiyo sio jambo ambalo li inazoleka lisumbua hata kidogo eh, lakini nimedhani ni kwa my peace of mymin hmm. eh, nimeamua kwamba nita niita hmm. okay. kuna hmm. nyakati watu, watu na uhuru wa wanavyotaka kwenye kitu ambacho nimekiandika kuna nyakati tataka kwamba hiki commented na mtu yoyote nataka tu nimeandike mawazo yangu basi watu wasome anayependa kusoma asome asiyependa kusoma asome lakini pia watu wana uhuru pia wa kub wasione nachoandika nacho hmm. sababu pia simlazimishi mtu hmm. kusoma nachoandika nacho au mtu kuja kujibu ninachokitaka ninacho lakini mi nawajibu watu e, na nangeji na watu na tania watu nacheka na watu na mtu ambaye anadhani kwamba e, hahitaji anaweza kunit nisi, nisifanye umesema haya madai hayana msingi wowote lakini unadhani yanaweza yakawa yamepunguza kwa kiwango chochote ushawishi ulionao kwenye jamii labda kenye siasa zetu za nchi jana hmm. tu jambo eh, ambalo nilipigania sana lime, limefanywa waomaanake hmm. eh, oh, ush, ushawishi kwenye siasa ni pale ambapo vitu ambavyo eh, umekuwa ukivisimamia hmm. eh, wale wenye uwezo the or the amini, wa kuvifanya wanavifanya mimi naamini ushawishi wangu kisiasa sa hivi ni mkubwa zaidi kulikua wakati wowote nachosema kinasikilizwa hmm. na ninaona kinafanyiwa kazi hmm. in nina ushuwishi mkubwazadi naongoza chama cha siasa ambacho upande wa pili wa muungano kiko sehemu ya serikalim wamfano kwenye Twitter? Uh, wit followers like, you know, zaidi a million moja lakini nasoka post tweet uh, within on hour ina you know, like six, 60 i don't uh, uh, tweets kumi uh, do you consider that as a mesuiogo no, yeah, no, yeah? no, no, to uh, teet activity mm. look the statistics mm. how many people uh, read the tweet mm. how many people engage with the tweet Mm-hmm. Yes. kwa hiyo kuna watu ambao wanadhani eh, utapima influence yako twitter kwa kuangalia liks yeah. and reteats no yeah. unapima kwa kuangalia the numbeatistics okay. go toativi na this should be a lesson to many yeah. you got to go to your twit angalia activityambao unaweza kuiona wewet mm-hmm. look the numbes lakini do you think kwamba watu wanakuangalia sahivi kama walivyokuangalia miaka ya zamani zito yule wi don no an i don't think kamb itis myitis none of my business okay. uh, so long as uh, i believe what i am doing is okay. right mm-hmm. theday nikidout myself kwamba ninachokifanya si sahihi Uh, that is the day ambayo nitanusmaothe ah, mm -hmm. lakini so longas unachokifanya ni sahihi na mimi i have this belief wamba there, there is time a lder must agi mm -hmm. na anaweza akarushiwa kila aina ya mawe na ndio maana kuna kitu wanapenda kusema eh, mara kwa mara usikuongoza Tuangoswa. Tuangoswa. a liader m must, must come out of the crowd na kuna nyakati amboy you come out of the crowd the crowd donno uh, so and, uh, mara nyingi sana kuna nyakati imefanya makosa na kuna nyakati nimepatia uh -huh. na you learn through that, through that process o so, okay. Kwa, kuondoa kwangu watu kueplyakuna mahusiano yoyote ni na, namnagani na, na, watu wanamtazama butt kuna mahusiano na my afya ya akili utulivu badha zetu mimi na kushukuru sana uh, tumeongea kwa muda mrefu sana na mimi kusema kweli nakushukuru sana kwa muda wako a, kutenga muda siku hii ya leo nafahamu ulikuwa na shughuli za kichama a, mbagala a, lakini bado ukaamua kutenga muda huu muda muhimu ambao ungeutumia kukaa na familia yako lakini ukatukubalia tuji nyumbani kwako kwa ajili ya kufanya haya mazungumzo kusema kweli mimi natoka ndani ya moyo wangu kabisa nakushukuru sana na nimenufaika sana na kila kitu ambacho umekizungumza hapa unajua mii bado ni kijana mdogo na nimekuwa nakifuatilia na nimekuwa nakijifunza mengi sana kutoka, kutoka kwako so nakushukuru sana sana kwa muda wako na tunakutakia kila laheri kwenye harakati zako za kisiasa na maisha yako binafsi ya kifamilia na kiharakati zingine tazamaji wa hichanzo uh, mpaka hapa tutakuwa tunahitimisha uh, mazungumzo yetu na ndugu zito zuberi kabwe uh, kiongozi wa kisiasa wa kijamii um, mpigania uh, mabadiliko na kiongozi wa chama cha act wazalendo uh, chama cha upinzani lakini chama mshirika pia kwenye serikali ya umoja wa kitaifa uh, kule zanzibar uh, mimi ni halifa saidi nilikuwa na mazungumzo haya kutoka masaki nyumbani kwa ndugu zitu zuberi kabwe na kwa niaba ya wote walioshiriki katika kuandaa uh, uh, uh, mazungumzo haya ndugu zetu waliopo nyuma kamera uh, shafii hamisi kamera wetu kamera mani wetu bwana joel ntile uh, mwelekezaji pale tunawashukuru sana na mpaka muda mwingine kua aherini sana unasikiliza Una- t- the Chansa podcast