gani mtazamaji wa the thechanze uh, karibu tena katika uh, mfululizo wa uh, vipindi vyetu hapa the chanze ambavyo au uh, ambapo tumekuwa tukifanya mazungumzo na watu mbalimbali mbali. uh, kuweza kupata mitazamo yao kuhusiana na mambo mbalimbali yanayoendelea kutokea nchini tanzania Uh, tunafanya hivi kwa lengo la uh, uh, kuhakikisha kwamba kile wanachokifahamu uh, uh, kwa wanakigawa kwa, kwa, kwa, kwa jamii na kwa watanzania kwa ujumla na leo tumefika hapa maeneo ya mbezi bichi uh, jijini dar es salaam na tupo hapa kwa lengo moja tu la kuja kuonana na kuongea na moja kati uh, ya sauti muhimu sana kwenye tasnia ya uandishi wa habari au vyombo vya habari nchini tanzania na huyu si mwingine isipokuwa ni uh, pili mtambalike kuanzia sasa mpaka mwisho wa mahojiano haya mimi nitakuwa anamwita mama tu mm. <laughs> <laughs> kwa sababu ya nafasi yake yaliyonayo mm-hmm. uh, na wajibu wanaoendelea kutekeleza kuhakikisha kwamba tasnia ya, ya, ya vyombo vya habari nchini tanzania inakuwa ni yenye manufaa zaidi kwa jamii na kwa tanzania kwa ujumla kwa hiyo tutakuwepo hapa tutazungumza naye kupata kufahamu mambo yake mawili matatu sana sana uh, mazungumzo yetu watajikita kwenye uh, namna vyombo vya habari vilivyo au tasnia uh, ya vyombo vya habari ilivyobadilika uh, wa kiingereza wanasema kwamba kabla ya uhuru uh, baada ya uhuru uh, na sasa na, na, na tathmini yake kwa ujumla ya namna vyombo vya habari vinavyofanya kazi hapa uh, nchini tanzania karibu sana mama pili mtambalik enashukuru asante sana uh, habari za majukumu tunashukuru mambo sio mabaya mm. tunaendelea vizuri na majukumu mm-hmm. wanasema kuwa waandishi wa habari huwa hawaachi wandishi wa habari hata wakishazeka unakuwa mwandishi wa habari aliyekubuhu si kama ni neno zuri <laughs> unasema ni mwandishi wa habari aliyekubuhu au <laughs> <laughs> aliyekomaa <laughs> aliyekomaa yeah. mm. sawasaa so, l- l- labda pengine kwa kuanzia na hmm. kwa ku, unajua tukianzia na hapo hapo ambapo umejaribu kudokeza Mm-hmm. Uh, jinsi unavyojieleza wewe mwenyewe labda kwa niaba ya watu ambao pengine hawamfahamu pili mtambalike mm-hmm. uh, labda kwa ufupi unaweza ukatuambia labda uh, mm-hmm. uh, unajua pili mtambalike ni, ni na, ni, ni na. <laughs> na safari yake na, mm-hmm. na harakati zake kwenye masuala ya vyombo vya habari nchini sa saa ni kweli Uh, nimekulia daresslam japo nili baba yangu alikuwa anafanya kazi east african africa wakati ule kwahiyo wengi wetu kwenye tumezaliwazaliwa kwenyestesheni zazareliko mm. lakini <laughs> uh-huh. baada ya muda yeye alikuja, alikuja es slam akawa um, anafanya kazi hapa kwa hiyo maisha sasa ya masomo nilisoma st joseph mm. primary schul wakati ule ssahivi forohani nikaenda sekondari za naki endsul olevo nikaenda mzizima karibu tu pale high school alafu kama kawaida yetu kuwa zamani ukimaliza kidato cha sita unaenda jeshini sasa baada ya kutoka jeshini ndo nikaenda chuo kikuu nilienda chuo cha wandishi wa habari sasa hivi chuo kikuu nikasoma pale diploma ya wandishi wa habari kmal9ambili baada ya hapo nikapata ajira wakati ule ajira zipo na kama livyokuwa nasema awali miaka ya nyuma kulikuwa na vyombo vichache sana vya habari ile 82 m ni, nilijiunga ni na shiata kama andisika la habari tanzania kama mwandishi cab anaita ndo nimetoka chuo ndo unajoin pale aia oe ni kitoto chaioa kwaiyo niin pale shehata nikafanya kazi lakini sehemu nyingine ambayo ningeweza kufanya kazi ilikuwa ni redio ilikuwa ingine ni radio tanzania wakati ule Aa, magazeti ya delen na magazeti ya uhuru ndio tulikuwa tumemaliza mm. kama ujaajiliwa huku utaenda huku au hukuauku kuwa e, e, e, na vyombo ya vizidi vitanohemanini miaka ya themanini na kurudi nyuma ndo mambo yetu awa na vyombo sana vichache vya habari mm-hmm. karibu tukuwa tunajuana wote tumesoma chuo hicho hicho wengi wetu mm-hmm. lakini uh, kwenye i tunakutana wakati tunafanya nani ripoti kwaio tukuwa wachache kwanza na wanawake tukuwa wachache zaidi wengi walijiunga wengine wakaondoka lakini kuna kitu ambacho nadhani na kuna watu wengine waa tunazaliwa kuwa watu fulani fulani nimezaliwa kuwa mwandishi wa habari <laughs> <laughs> yeah. na nimekaa kwenye profeshen kwa zaidi ya miaka sahivi thelathini na wow. saba nimeendelea kuuandika lakini kufundisha yeah. na vilevile kufanya kazi za ushauri yeah kwenye vyombo mbalimbali vya habari lakini hata kwenye vyombo ambavyo vinahitaji ushauri wawa mambo ya wa mawasiliano mm. kwahi nifanya shiata pale kwa miaka kumi mpaka 9isinna mbili siju mm. kama mnakumbuka kulikuwa na tume ya, ya jajinyalali mm. kwenye baadhi ya sheria ambazo walikua naona ni kandabizi ilikuwa mm. ni sheria ambayo imeanzisha shirika la habari tanzania shihata mm na nafkiri ukandamizi wake ulikuwa katika kuwa ilipewa jukumu la kuwa ndo wenyewe wanakusanya na kusambaza habari na taarifa pekee yao tazania wow. hmm. nje na ndani sasa kwa akili nzuri ilikuwa kufanya mabadiliko tu kwenye, kwenye vipengele vile ambavo ekandamizi lakini hmm. waliamua kuiua sheria yotna wkauaag afkirishirka likua ni shirika ambayo likua na, na manufaa kwa sababu ilikuwa na ofisi karibu katika mikoa yote ilikuwa haijafika labda ngazi ya wilaya au nini lakini wale ambao walikuwa wanafanya kazi kwenye mikoa walikuwa na fursa ya kwenda kutafuta taarifa na habari mbalimbali kwenye sehemu ambazo wanafanyia kazi wawesa mm. walikuwa, walikuwa mara nyingi wana vifaa vizuri wana magari wakati mwingine na walikuwa wanawezeshwa kwenda kutoa taarifa kutoka kwenye ngazi za chini na kuleta kwenye ngazi za kitaifa hmm. nafikiri kwa ku, ku, kuliua ile shirika hatukufanya mamuzi mazuri lakini hmm. hmm. baada ya hapo baada ya kufanya kazi kwa miaka mii niliondoka kabla hilo shirika alijakufa nikaenda kujiunga na shirika la kuhdumia watoto la umoja wa mataifa unicef walikuwa okay. wanahitaji mtu wa, wa ta, wa, wa, kwenye kitengo chao cha mawasiliano na habari hmm. kwaio nikaenda nikajiunga kule nikafanya nao kazi miaka hmm. kadhaa si miili mitatu nikajiunga na mpango wa taifa wa kupambana na ukimwi hmm. pia walikuwa wanahitaji mtu wa, wa mawasiliano na habari nikaenda pale kuhu, kusaidia kusimamisha kitengo hmm. hicho lakini sehemu ambayo imefanya miaka mingi sana ni kwenye baraza la habari habarict wakati linaanzaanza tu na mi ndo nikuwa nimejiunga nalo na nikafanya kazi kule miaka kumi na saba ah. nilianza kama pgamoffisa lakini nikaja kuwa nasimamia pogramu zote za baraza nilipokuwa nimekamilisha ungwe wangu wa kufanya kazi kwenye baraza nimemaliza mwaka elfumbili na mna 8n disemba niliamua kuritaya hmm. kuwa ishatumikia vya kutosha sasa nifanye kazi za zaidi za nani Shaude. za alam, za kiushari hmm. shauri kwa hiyo hiyo ndio ndio tuseme maisha yangu kwenye kwenye tasnia ya habari hmm. um, labda kitu kingia weza kusema kuwa kwa, kwa sababu miaka ya nyuma kwenye miaka themanini na na na changamoto nyingi sana wa wanawake mm-hmm. kulikuwa vitu ambavyo vilikuwa vinafanyika kitaifa vinatendeka, vinatendeka lakini adbaaawatafanaafa inatendeka viaisha lakinisaivi kuna uelewa zaidi mm. mambo ya ukatili dhidi ya wanawake na watoto na nafasi ya wanawake kwenye jamii kahyo mi nikuwa mojawapo wa wanawake wa wandishiwa habari ambao tulianzisha chama cha waandishi wandishiwa habari awanawaketamao wa tam oh. e, umbtamwa mm, sasahivi na over 30 years mm. kwa hiyo ni chama ambacho kimedumu na chama ambacho kimesaidia kubadilisha mitazamo lakini vivile kubadilisha hata sheria mm. na kuwezesha serikali kutuza kutuzahtakutunga sheria mpya ambazo zimesaidia ku, kuangazia maswala ya ukatilwa dhidi ya wanawake na watotoasa na na ni safari ndefu, ndefu. ukiangalia uki, uki, uki mm. na nilikuwa nataka kufahamu mm. kutokana na hiyo safari yako ambayo umetupitisha mm. a, kwa sababu umefanya kazi kwenye a, kama mwandishi unakava habari mm. lakini pia ukawa unajihusisha na maswala ya kitaaluma kama hivo kushauri mm-hmm na nilikuwa nataka kupata tathmini yako kidogo kuona uh, namna gani unadhani tasnia imebadilika kuanzia miaka ya themanini ambao wewe ulianza kufanya kazi Hasil, mpaka sehizi mwaka elfu mbili na ishirini na moja uh, umekuwa ukijihusisha na, uh, na na hizi kazi Ip, ipi tathmini yako labda unaona kuna mabadiliko chanya hasi au kuna mkwamo fulani ni yote mawili naweza kusema kuna mabadiliko chanya kuwa, kuna mambo mazuri ambayo yamefanyika mm-hmm. katika hii miaka kadhaa ambayo imekuwa mm-hmm. kwenye tasnia kama livyokuwa nasema awali kulikuwa na vyombo vichache sana vya habari lakini livyofika mwaka tisin na mbili wakati huo alikuwepo mzee mwinyi a raisi akatilemwinyi kulikuwa na tuseme kama wimbi duniani la kufungua kufungua uchumi badala kama sio uchumi wetu ulikuwa ule uchumi uh, kwahiyo tukaamua kuingia kwenye uchumi ambao ni uria mm-hmm. kwaio na vitu vingine vikaanza kufuatafuata ya habari mzee mwinyi rais mwinyi alifanya maamuzi na serikali yake kufungua vyombo vya habari kwa hiyo tukatoka kuwa na vyombo vichache sana na tangu ile tisina mbili tumekuwa na vyombo vingi sana vya habari tumekuwa na magazeti mengi tumekuwa na televishen nyingi kwa mara ya kwanza tukapata ta, television tanzania bara kama unajua kihistoria televishen ilikuwa tu visiwani ambayo raisi karume mm. alikuwa ameanzisha kule mwaka fui sabinina mbili mm. lakini huku hatukuwa na television mpaka mwaka tisiina mbili ambapo televishen o zikaanzat siu hizi chan sijuit ndio zikaanza lakini vile vile magazeti tukatoka magazeti sijui mawili sasahivi tuna magazeti mengi magazeti ya kikwelikweli menginemagazeti ya, ya ovyoovyo lakini ai <laughs> <laughs> pia na moja tu tuseme huku bara kuka na radio tanzania baadaye ndio tukabadilika ikawa tbc lakini visiwani ndio ndo tuka naya eh, zanziba mabadiliko kama hayo tumekuwa na vyombo vya habari vingi tumekuwa na wigo mkubwa wa kutoa taarifa mbalimbali tuna vyombo vya habari vidogo vidogo redio ndogo ndogo ambazo ziko mikoani ambazo nazo zinatoa au zinapasha habari kwa, kwa umma ambao unazunguka hizo redio hayo ni mabadiliko mazuri uhum. kitu ambacho mpaka leo mpaka sasa mimi kinanipa tuseme uh, shida ni mabadiliko katika sheria zetu kwa muda mrefu sana tulikuwa tuko chini ya sheria ya magazeti kwa mfanoa sabinina sita na kwenye redio tulikuwa na sheria ambazo zinasimamia mambo ya kwa kipindi tangazaipind sana a na ma sisi ambayo kwenye tasnia na serikali kwa takriban ataibamea miaka na mazungumzo marefu tu na ya kina na ya wakati mwingine yakuelewana wakati mwingine yatuelewani lakini tukiwa na mazungumzo ambayo kusema kweli tulidhani kuwa baada ya mazungumzo hayo tungepata sheria ambazo zingesaidia zaidi sasa kukuza vyombo vya habari na kutoa uigo wa ile haki ambayo tunayo kwenye katiba ya kujieleza na haki ya kusambaza taarifa ya kupata taarifa na haki ambazo nyingi zipo kwenye zie haki za msingi za binadamu lakini mwaka elfubili a kmi na 6 kama mtakumbuka ilipitishwa sheria ya huduma za vyombo vya habari mm. ile sheria si sheria ambayo kwa mfano mi ningeitegemea tuwe nayo mwaka elfubilina kumi na sita sheria kama hii sio sheria nzuri ina sehemu nyingi sana ambazo zina matatizo kwa mfano mambo ya uchochezi mm. izine, zile kufanya makosa ya kitaaluma yakawa ni makosa ya jinai mm. yapo kadhaa kwenye ile sheria mm. kwa hiyo licha ya kujaribu kuzungumza na wenzetu serikalini na kutoa ushauri kuwa hayo makosa ya kitaaluma yao yabaki kuwa ni na sio ya jinai tulichindwa mm. kuna sheria zingine ambazo zilipitishwa hapo kama elfuni ya, ya kumi na sita pia ile ya maswala ya cyber crime. Mm. ambayo na vipegele pia inashika sana waandishi wa habari kwenye mm. kufanya kazi zetu okay kuna sheria wanaita uh, communication, uh, yeah. and post communication yeah. pia ina, ina sehemu ambazo si nzuri na hasa kwenye regulations yeah. na upande wa mitandao ndio inawashika sana uh. inashika sana mitandao nakumbuka mitandao ilianza ili kawa mingi kwahiyo watu waka wanapata wigo wa kupata taarifa sehemu mbalimbali na kujieleza nanini lakini baada ya kupitisha zile regulation za uh, ile sheria nyingi zikaacha kwa sababu waliweka tozo kubwa weka nanii masharti makubwa makubwa sana mm. lakini hata kwenye tcra pia ukiangalia tcra tu maswala labda mm. ya, ya, ya vyombo vya electronic bado ni changamoto mm. kwao nikifanya tathmini naona hatujafanya vizuri sana katika upande wa sheria na zile zinazosimamia vyombo vya habari nafkiri tunaweza tukafanya vizuri zaidi na kwenye kipindi kifupi kilichopita pia tumeona sheria hizi zikitumika vibaya sana kufunga vyombo vya habari kuadhibu waandishi wa habari kuadhibu watu ambao wanafanya kazi kwenye blogs kama mbalimbali kwa sababu labda hawajajiandikisha au hawajalipa tozo ambazo zitakiwa zilipo Mm. zie sij watasi ndotoza s sikuhizi mm. nenojipya kila mtu analitumia <laughs> lakini ni ada fulani Ad. ambayo unatakiwa ulipe kwenye, mm. kwenye asisivitu mm-hmm. yeah, kama hivo yeah. kwa hiyo kusema kweli nikifanya kwenye tathmini naona hatujafanya vizuri kwenye, kwenye upande wa sheria na zile gln zake mm. upande wa utashi wa kisiasa kuruhusu vyombo vya habari kazi zake pia katika miaka karibuni hatujafanya vizuri sana kumekuwa na wasiwasi sana wa, kwa tarifa, wapande, upande wa taarifa na upande wa habari kwenye tasnia hasa uh, kuto kupata uh, au na uoga kuingiwa na uoga kua unaweza ukachukuliwa hatua sababu ya hizo sheria kiasi ambacho kuna baadhi ya vyombo vya habari tumekuwa tunajisensa wenyewe tunaji tunajichugwa wenyewe na yeah. kujizuia tusiandike taarifa ambazo tunadhani zitauhi serikali au tutauzi watu wakwenye mamlaka ili tusipate hizo adhabu kwa tathmini hiyo mimi naona kuwa bado tunaweza tukafanya vizuri zaidi yeah. na, na, na, mm-hmm. nilikuwa nataka niongeze tu kuwa kidogo tunaona sasa hivi mambo kidogo anakafunguka kumekuwa na, na juhudi au kumekuwa na siuseme kutoka serikalini kutaka kuwa na na mazungumzo na wadau mbalimbali kwenye tasnia ya habari ili tuweze kubdisha baadhi ya hizi sheria na taratibu mi naichukulia kama ni kitu ambacho ni kizuri hmm. na wale ambao wako sasa hivi active kwenye maswala hayo wachukue hii wasiache wasiikosi huu wakati ambao tunaona kuwa kuna aina fulani ya kutaka maridhiano mm. tuwe na sheria nzuri mm. kuna fursa ya kufanya kufanyavo fursa ya kufanya vizuri mm. zaidi nikua nataka kufahamu labda na hapo umegusia uh, kwamba uh, ukiangalia kwa upande mmoja kuna mabadiliko chanya ametokezea kama mm. ulivyogusia nasitaki kurudia tuna vyombo mm. vingi vya habari Mm-hmm. lakini pia kuna vyuo vingi sahizi vya habari ambao yeah, zamani kw hamna na kuna sahii so lazima yeah. uajiriwe unaweza yeah, ukafanya kazi ya uandishi kutokea mm-hmm. nyumbani lakini kwa upande mwingine una sheria ambazo yeah. yeah. uh, zinakinzana na hayo maendeleo uh, sheria au auna ukosefu wa utashi wa kisiasa wa mm-hmm. kukubaliana na hali kwamba dunia inabadilika na vyombo vya habari lazima vo a kupata mtazamo wako unadhani maslahi ya serikali au maslahi ya, ya, ya serikali ndio uh, kuweza kutengeneza sheria hizi mbaya kwa mfano uh, inakuwa ina ni yapi ni kwa sababu hawaelewi au hawafahamu a umuhimu wa vyombo vya habari au ni kitu gani kwa mtazamo wako wewe inakuwa vigumu sana kupima ku, ku, ku, ku, ku lakini inavyofahamu mimi serikali duniani kote hata sehemu ambazo kuna uhuru mpana zaidi ya waandishi wa habari wa kwa kuna kale kania ka kania ka mm-hmm. e, kwa sababu si jukumu lao serikali wanavoona wao mara nyingi kwa wawazi sana katika vitu vyao wanavyofanya na inakuwa vigumu zaidi hasa ukiwa kwenye serikali ambazo zina vitu ambazo, ambazo haziko transparent hazina uwazi zinataka ifanye vitu vyake wenyewenyewe tu wajua wanafanya no na mtu akienda kutaka kujua jamani hili mlifikiaje uamuzi hili kwa nini pesa kiasi hichi zinatumika kwa hili kwa nini mmefanya hivi inakuwa shida kwa sababu hawataki kuojiwa sasa ukiwa na, na labda sheria au mfumo wa sheria na kanuni ambao unazuia una baadhi ya vitu kunanii kuulizwa ni, ni vizuri kwao ni vyema kwao lakini huwa ni shida kidogo hasa ukiunaingia kwenye serikali kwa nia ya kusema kwa mfano unapambana ya maswala ya rushwa mm. watu wakusaidia sana kene pambana ya rushwa huwa ni waandishi wa habari mm. kwa sababu a ile, ile dhima tuliokua nao lakini ile tuseme nani yetu ile tabia yetu ya kutafuta mm. na kuchokoloa na kudadisi na kuuliza sisi ndio watu wa wakwanza kujua gani kinafanyika ndivosivyo hmm. na serikali ya mara nyingi wanaweza wanaezapata taarifa nzuri kutoka utoka taarifa tarifa ziko kwenye yombo vya habari sasa ukisha wazuia wasifanye kazi hizo hmm. vita yako ya, ya, ya rushwa ya nikaa umeshashindwa hmm. kabla ujaanza so, so. asa naeza ukashangaa sana mtu anajinasibu ua yeye anakuja kupambana na rushwa kupambana na ubadhirifu kupambana na matumizi mabara ya serikali lakini hataki vyombo vya habari ambavyo vikoa na, na, na uhuru zaidi nilikuwa na nataka kufahamu pia uh, tathmini yako uh, kwenye haya mabadiliko ambayo yametokezea mi ni mwandishi wa habari mm-hmm. na nimekaa newsroom yeah. na nimekutana na waandishi wa habari wa zamani mm-hmm. wa enzi zako na ukizungumza nao ni kama vile wanaonekana kukata tamaa au kusikitishwa mm-hmm. Na, na hali ya uandishi wa habari tulionayo sasa hivi nchinia wakijaribu kuangalia na ili aina ya uandishi wa habari hmm. ambayo wao walikuwa wanaifanya uh, wee ulinganifu wako ni upi e, kwa sasa yani unatathmini kuna, vipi? kuna uh. shida nafikiri nimekuelewa kuna hmm. shida kwenye, kwenye tuseme nini ile, ile utaalamutaalam mi hmm. hmm. hmm. wakati mwingine huwa anaangalia taarifa ya habari au naweza kuchukua gazeti nasoma li nastuka kweli kuwa kua tukaandika hichi kitu mm. ukisasa ukishasoma unaingia kwenye ule, ile story yenyewe unaona kwa hiyo imepaa kai tabu sana watu ambao mba wao watakuwa kwenye madeski ya uhariri kwenye vumba vya habari ua mm. hatufuati sana ule weledi mm. e, unakuta taarifa ambazo zina nanini hazijaiva vizuri hmm. zinatoka na zinaweza zkauletea matatizo hmm. mimi jana sijuu nilikuwa naangalia toa kwenye mtandao gasiti moja hata atajayake limesaau linasema mbunge apata apata uchizi hmm. sijfu kuna vi dogo sij kapelekwa hmm. milembe sijkafanya nini uandiki <laughs> habari kama hizo kwa sababu unajitafutia kashfa sio unajitafutia taifa ya kafya vitu kama maradhi ya mtu tunaambiwa kabisa kwenye zile tunaziita maadili ya waandishi wa habari tuwe na, na uangalifu sana hata kama huyo mtu ni mtu ambaye tunasema ni mtu labda maarufu kwa sababu ni mbunge maarufu kwa sababu ni mwanasiasa maarufu kwa sababu ni labda ni rahisi au lakini tuwe na uangalifu sana katika kuingia uh, wanaita zile faragha fara, za, za watu na, na kuita maradhi mengine kama uchizi ni kama usitu. Kwa wakati unastuka, hua, vitu kama ifu. na sababu tunaruhusu matusi tu ndio tunapata mapigo sasa kutoka kwa watu wenye mamlaka ya kutupiga hmm. wakitumia zie sheria lakini tukifanya kazi zetu kwa weledi tukifanya kazi zetu kwa kufata maadili pamoja na hizo sheria tunaweza tu tuka, tukafanya kazi zetu vizuri natusiingie matatani na hiyo labda pengine inakushangaza kwa kiasi fulani kwa sababu uh, hiyo inatokea katika nyakati ambazo uh, um, vyo ni vingi vya uandishi wa habari uh, training, mafunzo yanayotolewa kwa uandishi wa habari n lakini pia kuna maendeleo ki ya kiteknolojia kun intaneti kuna mm. vitabu vingi vimeandikwa vimeandikwaezaukajifunza mm. lakini bado ndo tunakopona mm. hiyo inakushangaza ina, ina kwa namna moja mm. nngi nini inanipa tabu sana kuelewa kwa nini tunaweza tukafanya vibaya katika muktadha wa hivi mm. inanipa kidogo tabu kwa sababu kwenye miaka ya nyuma nakumbuka asa kwenye vyuo kwa sababu umetaja vyuo mm. tulikuwa tuna shida katika mafunzo kwenye vyo vya kati hivi mm. hivi vinavyotoa certificate na dpla kua vilikuwa havina havina nani havina standards mm. vilikuwa tu vipo vipo mimi leo kwa sababu naua hapa naweza nkaweka banda yangu nikaanzisha choo cha uandishi wa habari mm. lakini takriban miaka kama kumi sasa uh, baraza la habari tanzania lilikuwa linafanya kazi na nakte mm. kuhakikisha kuwa zile kariculum zinakuwa nzuri walimu ambao wanafundisha ni walimu ambao ni wanataaluma ambao wamepata uthibati ya, ya, ya, ya nakte na vitu kama hivyo ili kuhakikisha kuwa watoto wanaopita kwenye vyuo wametoka wameiva vizuri sasa hutegemei sasa baada ya hapo mtu anaingia chumba cha habari alafu zinakuja story ambazo zilikuwa bado hazijaiva au story ambazo zinaingilia faradha faragha ya watu zinaingilia zinaharibu ile ile nanii nzima taaluma nzima inashangaza ina kidogo na sielewe si, tutafanyaje lakini kwa sababu tutazidi kuharibu taaluma na wakati unaharibu taaluma wale ambao wanaona sisi tunafanya taaluma yetu hovyohovyo wanapata sababu sasa ya kutu, kututungia sheria mbaya zaidi sheria ambazo zitafanya kazi zetu ziwe ngumu zaidi kufanya mm. si, kusema kweli vyua tunavyo walimu wazuri tunao kuna taasisi ambazo zinaweza kabisa kuhakikisha hivi vitu vinabadilika kwa mfano baraza la habari kazi yake ndio hiyo kusimamia weledi na maadili ya, ya, ya vyombo vya habari vya waandishi tuna vyama kama tuitesha vyama kama jukwaa la wahariri kwa mfano hiyo ni jukumu yao kuhakikisha kuwa wao wanakuwa na weledi kwenye kazi zao kuna vyama mbalimbali ambavyo ni vya vya taasisi za habari ambavyo vinavyosaidia sana katika kukuza hii labda haya ni mtazamo wangu tu pengine naweza pengn sa labda pengine inawezekana kwamba tofauti kubwa kati ya zama zenu na zama zetu ni kwamba uh, kipindi cha zama zenu watu walikuwa wanaingia kwenye uandishi wa habari mm. wakiwa wanataka kweli kuwa uadeshiabari mm. labda sasa hivi ni kwamba tunaingia kwenye uandeshi wa habari mm. kwa sababu pengine hatuna ajira hana ajira ka unaangalia tu ajira ambayo inapatikana kkwenda lakini moyoni mwako nafusini mwako Kazi ya sio kazi likua na inaweza ikachangia na inaweza ikachangia sana kuwa unaweza kuwa na so wana taaluma hmm. lakini sio wataalamu hmm. na sio watu ambao wana ile ari ile s ya, ya kuwa wana taaluma kwa sababu wamependa ile taaluma wameisomea wanaifanyia kazi wanaionea wivu. wivu wanataka hasa hasa hasahasanhasa wanataka ile taaluma eshimike ieshimike na ichukue nafasi yake kwenye jamii taaluma ambayo inaweza kusema kweli kusaidia sana katika maendeleo ya nchi kama ikifanyika vizuri lakini kama tunaifanya hivi hovyohovyo na sisi wote tunaonekana watu wahovyohovyotu wa Uh, uh, wenye tasmia ya uandishwa habari uh, mm. kp ambacho ulianzbabado yeah. tuna wanawake wachache sana kwenye tasmia ukilinganisha kusema wale ambao wanapita kwenye vyo ukiangalia outfit kwenye vyu waandishi wa habari isha wanawake wanazidi kidogo hata wanaume unakuta ni640 almost 60, 40 kati awatu wana, wanaoingia kwenye vio vyetu lakini wakitoka pale hawakai kwenye tasnia zipo sababu nyingi ambazo wanatuambia wanatuambia wawataki kukaa kwenye tasnia kwanza ni zile kurekushani za kufanya kazi yenyewe wanaona ni kazi ambayo ni ngumu ni kazi ya hatari hasa wakisikia watu wanapigwa wakisikia watu wanapotea wakisikia chombo kimefungwa kwa kwahiyo mnakosa mishahara na wanaweza wkenda akafanya kazi kwenye sehemu ambazo uh, hawatapata hizo hizotabu hawatapata labda nenyasaji wakiisia ambayo uko sana kwenye vyumba vya habari sana tu na sio tu ndani ya vyumba lakini hata nji wakienda kwa wanapata yo matatizo na wakati mwingine kubla kazi mbalimbali mbali ambazo kama mwanamke unatakiwa una uzifanye mara nyingi unajikuta wewe ni mwandishi wa habari lakini pia wewe ni mama pia wewe ni mke pia wewe ni shangazi sijui zile kazi jirani kwa hiyo jirani ukiwa na shida inabidi nawe ushiriki baadaye wakuenda kutafuta stori labda kibaha waio bado kuna hizo changamoto nyingi sana tulikuwa uh, tunazungumzia hivi karibuni masala ya kujaribu kuwaweka kuwashawishi wanawake zaidi waingie kwenye sio tu ndani ya vyumba vya habari lakini wapande kwenye ngazi za utawala kwenye vyumba vya habari na kwa hiyo chini ya utaratibu ambao umewekwa na mct ntamwa na y- y- y- taasisi ya vyombo vya habari vya shirika kusini nisatan e, umekuwa na, na mafunzo kadha wa ambayo yamekuwa yakifanyika ili kuwapa zile white waitalzil nenzo za kuz kuweza kukabiliana au kuweza kufanya hizo kazi ambazo ni za kitaaluma lakini katika ngazi ya utawala nilikuwa nataka kufahamu kutoka miaka aya kfanya moya utawalatafau ma a mplbbaiaai labda kwa mfano kama ukipewa fursa ya kusema mafunzo makuu au yamsini, ume lani, ume apani, mm. ya sini ambayo umelani au umeyapata kwenye safari yako yote mm. hii uh, unaweza ukawa umepata mafunzo gani kwenye hii safari ni mi nisomea kwa mwandishi wa habari itoke barabarani niingie mtaani huko niongee na watu na watu labda wenye mamlaka waweze kulipa taarifa ambazo mitazichakata na kuzitoa kama taarifa hicho ndolidhani kuwa ndo kitu ambacho ndo kazi yangu nilivyotoka chuo lakini kwenye hii safari nikaja kujifunza kuwa hii sio taaluma ya kijingajinga tu ya kufanya kitu kidogo tu hicho kumbe ni taaluma ambayo mimi ni mwalimu mimi naweza nikawa vilevile vile nikawa natoa mafuzi ya, ya udaktari kupitia nani yangu uaandishi kwenye, kwenye, kwenye mikrofoni yangu kupitia kalamu yangu ni, ni taaluma ambayo unaweza ukabadilisha mitazamo ya watu kwenye jamii kwa kazi tu ambazo nazifanya ni taaluma ambayo kweli mimi kwa mawazo yangu imetukuka sana kama inafanywa vizuri kwa sababu kwanza wakati mwingine wanasema tuwe taaluma kama wanasheria au kama nadaktari situkamasani tue na viwango fulani vya ni ni sawa sio kitu kibaya lakini tujue juu zaidi nafikiri taaluma pekee ambayo inajikita katika kutoa haki ya kikatiba ya mwananchi katika haki zake za, za, za, za, za kikatiba zie za kujieleza kutoa kupata na kusambaza taarifa ni taaluma ya uandishi wa habari tu inaweza kusaidia apa sio mwanasheria sio daktari sio ij injinia ni mwanahabari tu e safari yanona ua watu ambao tayari tuko kwenye tasnia vijana ambao wako kwenye tasnia waione kuwa hii sio sehemu tu yakupata esa wasione tu kua ii ni sehemu ya kujikimu wasione kuwa hii ni sehemu tu ya ku kupoteza muda au kubangaiza bangaiza tuna tuna ani jukumu si tuliite tuna dhima ambayo haipimiki hivhiv kwa, kwa pesa au kwa kamda aa kwa i ima ambayo ni kubwa sana sasa kama mwanahabari ukiweza ku hio ku kujitambua ku hiv utafanya kazi yako vizuri utailipua hutaenda kuandika vitu vya udakuudaku vya kijingajinga kasababu sio dhima, italuma. dhima italuma hii taaluma dhima ya taaluma hii ni kubadilisha jamii hiyo jamii nzuri zaidi jamii ambayo inaweza ikafanya mambo makubwa jamii ambayo naeza ikajiendeleza jamii ambazo inaweza kajitegemea kwenye mambo yake jamii ambayo imepevuka kifikra na inaweza kwenda mbele tunaweza kufanya hivyo kupitia hizi kalamu zetu vyombo vyetu hivi mbalimbali ambavyo tunatumia m sijui tunatumia sikuhizi tuna mablogs tuna vitu kadha wa kaza ambazo naweza kuvifanya ili kuendeleza nchi yetu sio taaluma tu ya, ya, ya kuchezea chezea S- mi wanaambia kama wanaona kuwa hii taaluma ni ya kuchezea chezea waondoke tu wakafanya shughuli nyingine waiache kwa watu ambao uh-huh, wanaielewa na naanaitamini na wanaiona kuwa hey, ni taaluma ya muhimu hilo ni jambo la msingi sanaamb kabisa ni ile satisfaction ile, ile, ile kuridhika na kuwa umefanya mabadiliko fulani kuna uh, wakati nilikuwa niko mmoja wa wa kwenye hizi tuzo za, za, za mct tuzo za umahili a waandishi wa habari na kitu ambacho tulikuwa tunaangalia ni zile taarifa au a habari ambazo zimetoka kwenye vyombo ambazo vimefanya mabadiliko fulani hivi na ukiona uwezi ukashangaa utaiona tu utaijua utajua hii kulikuwa na fulani kwenye jamii kwenye taifa yeah. lakini hii ya ikae tu ni habari ya kawaidaal mm. anaa <laughs> <Nime, laughs> <kanta yapania> <inaudible> na nadhani kama kuna waandishi wa habari yote ambao watasikiliza haya mazungumzo basi mm. pata kitu cha kujifunza lakini pale mwanzo uligusia namna uh, kunavokuwa na makosa ambayo mm. uh, uh, uh, ni ya kizembe yanayofanywa na vyooi waandishi mm. lakini ikiwa wanataka kufahamu labda kuna vitu vingine vina kukwaza Uh, unapoviona vinatokea kwenye vyombo vetu vya habari wamfano kwa sababu uh, mara nyingi vyombo vya habari wa wanajita uh, uh, ni kama vile hakuna mtu wa kuwaangaliaando zipo taasisi za kuthemoapoenti yeah. eh, yangu ni kwamba unadhani ni vitu gani vinaukwaza na ungependa hmm. kuona vinabadilika unapoangalia vyumbe vyetu vya habari na namna vinapofanya kazi kitu kimoja ambacho ni mabadiliko ya kiteknolojia ni kuwa zamani kulikuwa na nat inayoeleweka ukishatoka mwandishi wa habari kwenye biti yako ko nje umepata taarifa ukiingia chumba cha habari unakutana na news editor kama ni news au kama ni feature unaandika utaaicha z lakini naambiwa nimepungua sana na ndio nadomaana wakati mwingine tunapata makosa it, ni mabadiliko ya kiteknolojia ki hata mwananchi wa kawaida sasa hivi anaweza taarifa bila kuichakata au kaaa aaaaaabaakna kuna mahali ajali imetokea akapiga picha akauliza watu wawili watatu akashea kwenye mitandao Nene, ni b nizawanasema sasa unakuta na sisi ambao tuko kwenye mainstream journalism tunataka tukwa citizen journalism hamna kwaio wale watu ambao wangeweza wakagundua makosa kabla hatujaenda hewani au kabla hatujaenda kwenye kuchapa sasahivi hawapo au hawapo wakutosha au ni magazeti machache sana nazile ambazo zikuwepo zamani ilikuwa ukisha toka kwa sedit hata ee kazi yake inaenda kwa wale waaa wanaitahasa kwenye magazeti nafkhatadi pia wakati ulezanlika naa ni watu ambao kazi yao kuchuja kuipitisha kui ile taarifa kwenye wanaita nini zile mm, uthibitisho mbalimbali na kama anaona kama uthibitishoaujatosha watairejesha aezaaau ka mwandishi wa habari ili ikamilike sasa hivi hamna au imepungua sana na kwa sababu hiyo ndio unapata makosa mengi yanatokea kijingajinga it nateremka mno yake wanasema ni kwa sababu anataka pia kupunguza gharama yakuwa na watu wengi kwenye ile nani poce kwa nakuta nakata anabaki nedita tu sbsanamnasubditas kwa hiyo mtu anaani ana, anakuwa na mtu mmoja tu ambaye anakuwa na kazi nyingi za kufanya vingine vinampita lakini najua kwenye baadhi ya vyombo vya habari ka mwandishiwa habari anaweza akapandisha taarifa yake kwenye redio yake au kwenye <laughs> mwenyewe aenda kuitafuta uitafuta mwenyewe anaiandika mwenyewe anaipandisha so. bila kupata hvibati hicho ni kitu ambacho kidogo mimi ha kinanipa wasiwasi kwa it inateremka kw sababu kuna fulani fulani za uandishi ambazo siku hizi tumepata naziachaaa hmm. labda tukiwa tunaendelea kumalizia masogumzeu na pale juu ulidokeza kidogo uh, unatathmini vipi mahusiano yaliyopo kati ya serikali navo habari au na uandishina uh, wa abari wa kwa muda mrefu naweza kusema nikiangalia awamu mbalimbali Uh, mimi nimefanya kazi wakati marehemu mwalimu nyerere alikuwepo imefanya kazi a kupandiikili na wakati huo ndokuwa na vyombo vya habari vichache sana lakini tuuafanyan tunajua tunafanya nini tunajua kitu gani tunaza tukakiandika kitu gani an tukisiandike na kitu gani kinaandikika kwa kwa vipi kwa vipi kwa sababu kulikuwa na miongozo inaeleweka vyombo vya habari wakati ule vilikuwa vina kazi ambazo zilikuwa kabisa zimeainishwa zi, zi, zi ilikua vichache lakini kazi zake zimeainishwa ilikuwa ilikua si kufichafichamambo e, na vitu vingi sana vifichulia wakati ule na watu walipoteza kazi kwa sababu ya, ya, ya kazi zetu kama waandishi wa habari lakini kaja awamu zilizofata ya, ya mzee mwinyi vyombo vikafunguka sana kukawa na tolerance ile, ile mahusiano kati ya vyombo vya habari na, na serikali ilika ilikuwa site si mzuri au ni lakini lakini na ile kuheshimiana na kuvumiliana na kila mtu anafanya kazi zake mkapa um, sio sio mzuri sana lakini mkapa alikuwa nad ya waandishi wa habari tuitegemea angetoa sapoti zaidi kikwete tulikuwa na tolerance pia wakati wake tulikuwa na tolerance tu ya kutosha ambayo iiweza kutufikisha hata kuwa na mazungumzo ya mabadiliko ya sheria mbalimbali baada ya nani magufuli naweza kusema kabisa kati mbalimbalianaabar a se vyombo vya habari na serikali kipindii a na vitisho kulikuwa nae na wakati huo ndo sheria zile zaovyo zilikua zinaeza sana enye vyombo vya habari jinsi gani wanaweza ukafanya kazi zao bila kuingia matatani kulikuwa intoler- na intolerance kubwa kule na kusema kweli kulikuwa na matamshi na matamko waandishi wa habari wengi walipata shida walipelekwa kwenye vyombo vya sheria vyombo vya habari vilifungiwa vilipigwa mafaini kibao zaidi ya kipindi chochote katika historia ya nchi yetu kahio haukuwa wakati m- m- m- mzuri kusema kweli kile cha miaka mitano sita liyopita tunaona mabadiliko baada ya kuja rais samia aa, ni madogo yako polepole lakini e, hata matamshi yake yalivyoingia madarakani unaona kabisa kuna nia ya kuwa na mabadiliko kuwe, kuwe na mahusiano yanayoridhisha kati ya waandishi wa habari na, na serikali kama mwandishi wa habari wa mwanahabari wa siku nyingi nafikiri na, na nani ni afya tu aafya yetu tuendeleze hayo majadiliano tuyatafute tusisubidi tupewe tuaazisa kuongea na watu ambao wanahusika katika kufanya mabadiliko asa ya sheria kanuni na vile tuuelewane kuwa sisi ni watu ambao ni wazalendo wa nchi hii tunaipenda nchi yetu siokuwa so ni watu ambao tungependa kwa sababu tunakosoa tu hatutakii hatutaki mema nchi yetu <laughs> sisi tunaitakia sana mema nchi yetu kwa sababu hatuna nchi nyingine ambayo ni ya yakwetu sanasana utakimbia uende uhaibuni ambayo sio kwenu naona napata to, shida sasa hivi kule lan sina nchi gani eharusi wako kwenye baridi wanapigwa baridi watu watoka nchi za joto hamna mtu anawataka sa kwanini tupate shida hiyo sisiuenda kwenye nchi ambazo ambazota na nchi yetu nzuri safi ipo hapo kwa hiyo mimi tathmini yangu kwenye kipindi mbalimbali kumekuwa na, na mahusiano tofauti tofauti mengine ni mazuri mapana zaidi yagie mazuri yangie amekuwa mabovu sanamabovu sana. sana mama pili mtambalike mimi na kushukuru sanauda wako ili kusema kweli limekuwa ni darasa kama, kama vile eh, nilikuwa niko kwenye lekte <laughs> eh, napata mhadhara Mm. Da, labda pengine uh, ukipewa nafasi ya ku unajua kusema mabadiliko ambayo ungependa mm. kuyaona kwenye tasmia mm. ya vyombo vya habari katika uhai wako ungesema unataka kuona mabadiliko mm. gani ya msiki akitokea kuna mabadiliko ya kimfumo ambayo ningependa sana yatokee ya kimfumo hasa kwenye sheria na kanuni zetu i, ziweze kuakisi katiba inavyotaka tufanye kazi kwenye haki zetu za msingi za wananchi wa kawaida kupata taarifa ambazo zitatusaidia katika maisha yetu nimesema kabisa wazi ibara ya 1umi na 8 kuwa hii ni haki ya msingi haki ya wanasema expression ambayo kusema kweli vyombo vya habari ndio wanadhima ya kufanya hiyo haki, haki ya kujieleza iweze ikapatikana nataka pia kama nitapata ni, ni muda wa kuishi miaka mitano sita ijayo nione kuwa tunachukua nafasi yetu hatuwezi tu kujiita ni estate wakati tunafanya kazi kama si watu wauvyeuvye fulani f ina majukumu yake ambayo kama nilivyosema awali ni majukumu ya kufanya mabadiliko kusaidia mabadiliko hasa kwenye hizi nchi zetu changa mabadiliko ambayo yanatatikana katika kuendeleza nchi sio tu kuandika tu habari ambazo hazina kichwa hala miguu lakini tuwe zaidi hasa tuingie zaidi katika kuzitafiti na kutoa sauti kwa watu ambao sauti hawana eh, sio siku zote ukifungua teen usikie rahisi kasema siwaziri kanena kasema. lakini tupate na taarifa za watu ambao nye nchihii watuaambia shida zao ni nini matatizo yao nini matumaini yao ni nini tuwape matumaini nao wao wasikike waonekane hiyo ndio kitu kingine ambacho nadhani kuwa tunaweza kufanya kama waandishi wa habari mradi tuhamilie tudhamirie kwa kufanya kazi zetu kwa weledi na kwa kuzingatia maadili lakini la mwisho ambalo ni wishful thinking mm-hmm. tuendelee tuwe na vyombo vingi anuali kwa sababu sasa hivi ukizungumza <muchin> na watu ambao wako kwenye vyombo mbalimbali na tafiti ambazo zimefanyika inaonekana <muchin> kuwa havina uwezo biashara si sindio ile vaabiliti yake vyombo vingi viko hoihoi nataka nione vyombo ambavyo vinajitegemea vyombo ambavyo ikonomikali viko vina afya vyombo ambavyo vinaweza vikamgaramia mwandishi wake aende akafanya caverei kwa wananchi bila kutegemea labda mkuu wa wilaya au mkuu wa mkoa au msujii dedi au nani unafanya kazi kwenye chanzo mnajiita e, chanzo the chanzo he chanzo nachukua vijana wako unaenda mwenyewe kutafuta taarifa huko usubiri upate udhamini wa mtu ambaye baadaye huwezi ukaandika habari zake zikawa mbaya na mm. vitu vingi navipenda vitokee okay, lakini hivo ni baadhi yake <laughs> asante sana asante sana mamapeli mtambalike uh, labda tukimalizia kabisa kabisa kwenye muda wako wa free muda wako wa huru muda mm. wako wa ambao unakuwa hupo kwenye zoom <laughs> eh, eh, maana mambo ya kiteknolojia sa yes, eh, tunakesha na kuamkia kwenye z ikiwa eh, hupo kwenye mkutano na waandishi ukiwanoa namna ya kutimiza majukumu yao vizuri ni vitu gani vingine unapenda kuvifanya kwenye muda wako wa wow, free, oh, free, time. Yeah. Mm. free time napenda sana kufanya mambo ya bustani kwa hiyo hata ukiangalia nyumbani kwangu napia taamaua mengia maua mengi sana hey, pina, eh. pina, kufanya bustani lakini vilevile napenda kusoma mi nasoma sana wow. na, nasoma kila kitu kinachopita yeah. nasoma hata mlenasomanasomaomata zinasoma wakati okay. mwingine ili kujiongezea maarifa na hicho ni kitu ambacho nimeona kua kim, pia kimenisaidia kama mwanahabari kujua vitu vingi yeah. kuweza hata kama unaandika kuhusu taarifa fulani unakuwa tayari una noleji ya nyuma kuhusiana hicho sasa hivi nina wajukuu pia kwa hiyo wakirejea kutoka shule ni muda ambao naweza kutangamana nao tuka tukaongea ni wadogo bado lakini ni muda mzuri tu wakuweza kuburudika kwa sababu ni generation ya tatu hiyo wana vitu vingi vya jaboajabaaa mi nakushukuru sana mamapili mtambalike na mtazamaji wa dichanzo mpaka hapa ndo tutakuwa tunakomesha mazungumzo yetu na mamapili mtambalike moja kati ya waandishi nguli kutoka nchini tanzania ambaye ametoa mchango mkubwa sana kuweza kuifikisha tasnia hapa ilipo na kuhusu gardening kusema kweli ni, <laughs> ni kweli e, hapa tunapata upepo murua <laughs> eh, kuna kunahuu uh, uh, unaitwaje <laughs> <laughs> uh. <laughs> <So>, uh, <mumbles> uh, ok kuna mwembe kuna mstafeli kuna mbirimbi tunapata upepo jua uh, <laughs> kale hili la salaam lakini uh, bado tunapata upepo kama vile tuko shamba kabisa hapa ni khalifa saidi na kwa niaba ya watu waliopo nyuma ya kamera Uh, wandaji wa wote wa kipindi hiki tunawashukuru sana na kuwatakia kila laheri na mama pili tunakushukuru tenatkia kila laherikaribuni sanaasante sana sante. Ha, sante, sante.