leo tutajifunza miongoni mwa mambo makubwa magumu ambayo bado yanaitatanisha sana dunia tutajifunza kuhusiana na swala la time traveling kusafiri katika muda hii ni sayansi ya siri iliyobaki kwa kitendawili kigumu lakini waswahili husema lisemwalo lipo wanasema kuna uwezekano wa kusafiri katika muda kinachowezekana ni kusafiri kwenda miaka ya mbele ukaishi katika fyutre miaka ambayo bado dunia hii ya sasa hatujaifikia lakini pia inawezekana kusafiri ukarudi nyuma nyuma katika miaka iliyopita imagine itakapowezekana kwa uhakika na kwa uwazi kabisa uweze kusafiri kurudi nyuma miaka na pia mara nyingine kusafiri kwenda mbele ya miaka simulizi ya leo imekaa kifizikia wasome wa hyi itakuwa rahisi zaidi kunielewa inatokana na albert einstein moja kati ya wanasayansi majini ya zua kubwa zaidi kuwahi kutokea duniani yeye anathibitisha time travelling inawezekana kusafiri kwenda mbele ya miaka ama nyuma ya miaka inawezekana lakini hadithi hii ni ngumu inahusu sayansi na mahesabu yaliyo mazito a ni dhana isiyo rahisi kuielewa ni dhana ngumu ambayo kama ukiitazama kwa haraka unaweza usiambulie chochote hapa yawezekana nimeshawachanganya wengi the ho ya leo inatokana na ns hii hapa kama ukiweza kusolve mahesabu haya utaweza kukamilisha kwa uhakika kabisa kupata majawabu yatakayokuongoza katika njia iliyo nzuri ya kufanikisha kutegua kitenda wili cha traveling lakini msiogopi kuhusu sayansi na haya mahesabu magumu tutaanza kwa kujadili matukio ya kihistoria matukio yaliyoiacha dunia mdomo wazi mfano watu walioonekana wakizungumza na simu miaka ambayo dunia bado haijafanya ugunduzi wa simu hawa waliaminika kuwa na viumbe ama binadamu waliosafiri kutoka kwenye fyuche kurudi miaka ya nyuma yule aliyeonekana akirekodi pambano la Mike tyson kwa kutumia smartphone ya kisasa ilikuwaje au yule padri wa kanisa la katoliki wa kitaliano aliyesema alisafiri kurudi nyuma ya miaka halafu huko akaenda kushuhudia kusurubiwa kwa yesu na kile chakula cha jioni alichokula yesu kwa mara ya mwisho na wanafunzi wake kuna habari nzito kwenye hili jambo la time time traveling ama laama travel, kusafiri katika muda Storybook. mwaka 1928 mchekeshaji maarufu duniani charli chaplin alitoa filamu iliyoitwa the gold rush na kwenye filamu hiyo ya charli chaplin alionekana mwanamke mmoja akipita nyuma ya sanamu ya pundamilia huku mkono wake mmoja ukiwa sikioni mwake halafu midomo yake ilioonekana kuzungumza ni wazi kabisa imtazama alionekana kuwa ni mtu aliyekuwa akiongea na simu hii ilikuwa ni mwaka 1928 lakini kumbukeni kuwa simu ya kwanza kutumika duniani ilikuwa ni katika miaka ya 1980 na miaka ya 1990 ndiyo simu za mkononi zikaanza kutumika kwa hivyo miaka 52 kabla ya simu kugundulika na kuanza kutumika ndiyo filamu hii ya charli chaplin ilitoka sasa iliwezekanaje kwa huyu mwanamke kuwa na simu kwa wakati huo hapa watu wanaoamini kwenye dhana ya time traveling wanatoa jibu mmoja tu wanasema huu ni ushahidi wa kuwepo kwa sayansi ya kusafiri kwenye muda yaani kwenda mbele ya muda ama kurudi nyuma ya muda kwa hivyo huyu mwanamke atakuwa ni mtu aliyesafiri kutoka miaka ya siku za usoni na akarudi miaka ya nyuma na ndiyo maana alikuwa akitumia kifaa kinachoashiria alitoka kwenye dunia iliyokuwa imeendelea zaidi kisayansi kuliko pale alipokuwa kwa wakati ule ushahidi mwingine wa time traveling unapatikana katika pambano la ngumi la mike tyson dhidi ya peter mcneli katika pambano hili mtu mmoja akiwa amekaa katika sehemu ya mashabiki alionekana akiwa ameshika simu ya mkononi aina ya smartphone kwa mwaka huo wa 1995 ilikuwa bado smaton ya kisasa kama hii inayoonekana ameishika huyu mtu ilikuwa hazijaanza kutumika sasa ilikuwaje huyu mtu akaonekana akiwa na simu ya smartone akipiga picha au kushuti tukio hili huyu mtu naye inaaminika alisafiri kutoka miaka ya mbele akasafiri katika muda na kurudi nyuma ya miaka kushuhudia pambano hili la ian mike tyson uko ushahidi mwingine mwaka 28 wataalamu wa akeolojia walikuwa wakichimba katika saiti moja kusini mwa nchi ya china katika eneo moja la makaburi ya kale wanaakeolojia hao wakakuta saa ndogo iliyo mfano wa pete saa aina ya swiz ilipatikana katika kaburi la mfalme aliyetawala china zaidi ya miaka 4 iliyopita kupatikana kwa hii saa kumekuwa kukitumika kama kielelezo juu ya uwezekano wa dhana ya time traveling kwa maana miaka 4 iliyopita hapakuwa na saa za mkononi wala nchi iliyoitwa switzerland au uswizi kwa hivyo maana yake saa hiyo ilikuwa ni ya mtu aliyetoka kwenye dunia ya sasa na kwenda nyuma ya muda miaka 4 iliyopita huko akaenda kuishi na vitu vyake vya kisasa nndio maana vikakutwa hii leo kwenye kaburi la mfalme wa kale aliyetawala china miaka 4 iliyopita kipo kisa cha kustaajabisha cha raia tokea sweden aitwaye h huyu bwana anadai kuwa aliwahi kusafiri kwenda mbele ya muda miaka ya mbele ambayo bado hatujaifikia anadai alisafiri kwenda mwaka wa 242 huko kwenye fyuche akajikuta yeye mwenyewe akiwa amezeeka ana miaka hnnoi akaamua kurekodi video ya ushahidi wa hiyo safari yake ya time traveling akajirekodi video yenye sekunde 167 kwa kutumia simu yake kwenye video hiyo huyo bwana heon alionekana akiwa na huyo mzee ambaye ni yeye mwenyewe alikuwa amezeeka wote walikuwa na sura moja na hata tatuu za wilini mwao zilikuwa ni sawa sawa na hata heonnovi alipomuuliza maswali ya maisha yake yule mzee alionekana kujua kila kitu cha maisha ya heon kwa hivyo alijithibitishia kuwa kweli huyo aliyemkuta huko alikuwa ni yeye lakini ni yeye aliyekuwa akiishi katika fyuche yaani miaka ya mbele na hata umri wake ulikuwa umeenda tayari amekwisha zeeka ni mzee wa miaka 7bb anasema kuwa aliweza kusafiri katika muda kwa bahati tu kwa maana siku moja mwezi agasti mwaka wa 26 alikuwa akitengeneza bomba la jikoni mwake alipokuwa chini ya makabati ya jikoni akagundua kuwa kuna tobo kubwa lipitalo chini kwa chini alipojaribu kulifuata tobo hilo kugundua linaishia wapi aliona mwanga mkali mbele yake na alipoufuata mwanga huo ndiyo akajikuta ameenda kutokea kwenye dunia ya miaka ijayo yaani alitokea kwenye fyuche kwa njia hiyo ya miujiza kipo kisa kingine cha picha maarufu iliyopigwa mwaka 1914 wakati wa ufunguzi wa daraja la south southfok mwanzoni mwa mwaka 21 hii picha ilisambaa sana katika mitandao ikionyesha ufunguzi wa daraja la south southfolk nchini columbia katika picha hii kuna jamaa mmoja anaonekana amevaa tofauti sana na watu wengine mavazi yake yalikuwa ni nitsht na sweta ya zipu na miwani meusi ya jua mavazi yake yalikuwa ni ya kisasa sana inadhaniwa kuwa huyu ni miongoni mwa time travelers. kwa maana katika picha hiyo alionekana amevaa tofauti sana na watu wote waliomzunguka yeye alionekana kuvaa kisasa sana tofauti na mitindo ya mavazi iliyokuwapo kwa miaka hiyo picha hii si picha iliyoeditiwa kwa labda tuseme mtu aliyetaka kutudanganya aliediti na kujipachika hii ni picha ya zamani ambayo mahala pote ilipo imethibitika kuwa huyo bwana alikuwepo eneo hilo la tukio kwa wakati huo yuko padri wa kanisa katoliki aitwaye pelegrino erneti anadai kuwa alisafiri kurudi nyuma ya muda na kuhudhuria mlo wa mwisho wa usiku aliyoufanya yesu na wanafunzi wake na kisha pia akaweza kwenda kushuhudia kusulubiwa kwa yesu padri pelegino erneti alidaiwa na watu atoe ushahidi wa madai yake na akatoa kipande cha picha iliyoonyesha yesu akiwa msalabani alidai picha hiyo aliipiga yeye japo watu hawakutaka kumwamini kwa kutoa ushahidi huo lakini mpaka 994, padri erneti alipofariki aliendelea kudai kuwa analolisema ni ukweli mtupu watu walidai awape ushahidi zaidi ya ile picha jiulize ingekuwa ni wewe wanakudai uwape ushahidi zaidi wa picha uliopiga ungewapa kitu gani kwa mfano niwape kisa kimoja cha mwisho kabla ya kuhamia kwenye sayansi sayansi inatupa jibu gani kuhusu time traveling. kisa cha nchi ya taurad ambayo kwa sasa bado haipo duniani ila time wanaamini miaka ya mbele duniani kutatokea nchi iitwayo taured hii inatokana na tukio la ajabu lililotokea mwaka wa 195 bwana mmoja alitua kwenye aipot ya japan alipokabidhi pasi yake ya kusafiria kwa afisa mkaguzi ghafla alikamatwa kwa mahojiano zaidi tatizo lilikuwa ni kwamba paspoti yake ilionekana imeandikwa jina la nchi ambayo hakuna aliyewahi kuisikia kwa kipindi hiko nchi iliitwa taurad alipoulizwa ni wapi nchi yake ipo katika ramani alikuwa akionyesha ilipo nchi ya andora alipoulizwa alisema hajui kitu chochote kuhusu andora ila anachofahamu ni kwamba nchi yake ya taured imekuwepo duniani kwa zaidi ya miaka elfu na elfu pia aliuliza ni kwa nini anahojiwa kama vile mhalifu ili hali yeye huja mara kwa mara kwenye nchi ya japan kwa safari za kibiashara mamlaka ya uhamiaji ya nchi ya japan walimpeleka mtu huyo kwenye hoteli moja iliyopo karibu na uwanja wa ndege kisha wakamweka chini ya ulinzi mkali kusubiri hadi majibu sahihi yatakapopatikana mtu huyu aliyekuja kutokea nchi ya taured ndio wapi huko taed nchi ambayo hakuna mtu duniani aliyewahi kuisikia wala haipo kwenye ramani ya dunia mpaka hivi leo japokuwa walinzi walikuwepo mlangoni nje ya chumba cha hoteli alichohifadhiwa yule mtu lakini baada ya muda walipoingia ndani yule mtu hakukutwa ndani ya kile chumba alitoweka katika mazingira ya kutatanisha yasiyo najibu hapakuwepo na uwezekano wa kutoroka kwa kupitia namna nyingine yoyote ile kutoka katika hoteli ile je mtu huyu ni kivipi aliyeyuka swali la msingi ni kivipi aliweza kuja kwenye dunia hi sasa ni kivipi aliweza kuondoka pia sasa niwarudishe kwa yule msomi wa fizikia nus albert einstein aliyetumia sayansi ya physics ykuthibitisha kuwa kusafiri katika muda inawezekana albert einstein alikuja na kitu kituacho, theory of special relativity hii ilikuwa ni dhana ambayo ilipiga mahesabu na kuthibitisha inawezekana kabisa mtu kusafiri kurudi nyuma ya muda lakini albert einstein alichokisema ni nini hasa This time universal In other words, is there an audible tick tock throughout the galaxy? A master clock, so to speak, forging ahead like Mozart's metronome? The answer, my friends, is no. Albert Einstein, Nikwamba. Time is relative. hapa ametofautiana na rmodo wake isaac newton time is relative muda unaathiriwa na mazingira uliopo na speed ya kitu ulichomo ndani yake albert einstein anachomaanisha kwa namna rahisi kabisa kimethibitishwa na carol ali msomi kutoka maan uivesiy wak1975 carol ali alifanya utafiti utafiti uliothibitisha alichokisema albert einstein arol alichukua saa mbili halafu hizi saa moja akaiweka kwenye maabara yake halafu saa nyingine akaichukua na kuiweka kwenye ndege lakini kabla hajazitenganisha saa hizi aliziset muda wake ukawa wenye kufanana kabisa halafu baada ya hapo ile ndege ikapaa kwa masaa kadhaa likatokea jambo moja la kushangaza saa iliyokuwa kwenye ndege kwa sekunde kadhaa ilikuwa mbele ya muda hapo inathibitisha alichokisema albert einstein kama utasafiri kwenye spaceship iendayo haraka basi muda wako utakwenda taratibu kuliko wale uliowaacha duniani hii inamaanisha speed a kiwango kikubwa inaweza kuathiri muda kwa hivyo muda ni relative hauko sawa kwa kila mtu mazingira huweza kuathiri muda japokuwa ni kwa kiwango kidogo ambacho binadamu anaweza saa mbili moja iliyokuwa kwenye ndege na moja iliyokuwa duniani baada ya safari fupi ya ndege zikatofautiana majira lakini hiyo ilikuwa ni kutokana na spidi ya ndege vipi kama ndege ingetembea kwa spidi kubwa spidi kubwa kama aisemayo albert einstein albert einstein anasema mwanadamu ataweza kusafiri kwenda mbele ya muda ama kurudi nyuma ya muda ikiwa atatembea kwa spidi ya light yaani kwa spidi ya mwanga binadamu ataweza kusafiri kwenda mbele ya muda ama kurudi nyuma ya muda mpaka hivi sasa sayansi inatafuta mwanadamu anawezaje kusafiri kwenda mbele ya muda ama kurudi nyuma ya muda nitawaelewesha kwa mfano mdogo sana alichokisema albert einstein swali linakuja ni wapi ama ni mashine ipi tunaweza kuitumia kusafiri kwenda mbele ama nyuma ya muda albert einstein alituachia jibu ambalo tukifanikiwa kulikamilisha tutaweza kusafiri kwenda mbele ya muda ama kurudi nyuma ya muda alichokisema albert einstein jibu liko kwenye warm hall wasichokifahamu wengi ni kwamba msingi wa ulimwengu huu tuliopo sisi ni jua jua ni nyota na kama jua ni nyota inayoshikilia ulimwengu ambao sayari zimezunguka lakini u- ulimwengu kwa mapana yake unazo nyota nyingine nyingi kama jua mungu asingeweza kuumba nyota zingine nyingi kama jua halafu zisishikilie ulimwengu mwingine kwa hivyo kwa kiwango kikubwa wanasayansi wanasema kuna parallel world yaani dunia zingine zinaweza zikawepo ukiisoma vizuri theory hii ya parallel world itakuelewesha albert einstein anachokimaanisha binadamu anaweza kusafiri kwenda mbele ama kurudi nyuma ya muda kati ya ulimwengu a na ulimwengu b hapa iko njia ya kusafiri kwenda mbele ya muda ama kurudi nyuma ya muda hii njia ndiyo inayoitwa ml anachokisema albert einstein kuhusiana na mh hapa kuna ulimwengu na huku kuna ulimwengu mwingine na kama tumekubaliana muda time is relevant maana yake saa yangu ikiweza kwenda mbele kuliko ya kwako mimi nitakuwa kwenye future wewe utakuwa kwenye past kwa hivyo huu ulimwengu a na ulimwengu b utatofautiana huu utakuwa kwenye future na huu utakuwa kwenye past kwa hivyo anayetaka kutoka hapa kwenda hapa anachokihitaji kwanza ni kugundua iko wapi duniani ama ulimwenguni iko wapi wanasayansi walichoshindwa ni kugundua wormhole ilipo wormhole ikigundulika njia ya pili iliyobaki ni kuweza kumsafirisha mwanadamu kutoka ulimwengu tuliopo kwenda ulimwengu b anachokihitaji ni kifaa kitakachoweza kumsafirisha mwanadamu kwenye spid ya mwanga hapo kwa wasomi wa tutakuwa tumeelewana vizuri inachokiamini ni kuwa baada ya hili somo itakuwa ni mwanzo mzuri kwenu kutafuta njia ya kuhakikisha mwanadamu anaweza kusafiri katika muda faida zake ni nyingi hasara hakuna lakini labda wachache wameamua kuimiliki teknolojia hii waifahamu wao tu na iwanufaishe wao tu na nandio maana wanawafunga midomo ama kuwavunja moyo wale wengine wote wanaotaka kufanikisha sayansi ya kusafiri katika muda liwe ni jambo linaloeleweka kwa kila mwanadamu na kila mwanadamu atake kulitimiza I had to keep my ilibidi niiweke kuasiri nia yangu ya kutafiti juu ya time sababu nilitaka kukamilisha ushahidi wangu kama mwanasayansi makini mwenye uhakika na taarifa zake ila tatizo ni kwamba kila mwanafizikia aliyejitoa kufanya tafiti za kusafiri katika muda aliweka maisha yake hatarini haupati msaada unaohitaji ili kukamilisha tafiti zako na njia huwa ni ngumu sana kuna wakati nilitaka kukata tamaa kabisa ya kukamilisha jinsi ya kutengeneza mashine ya muda lakini kutengwa kwangu ndiko kulikonisogeza katika mafanikio njia ya kukamilisha utafiti wangu iliwezekana sababu ya watu kunitenga nikapata muda zaidi wa kuwekeza akili yangu kwenye kufikiria jambo moja tu hayo ni maneno ya msomi mmoja wa fizikia dr ronald malet na kwangu mimi haya mauzauza labda ndiyo kinachochelewesha kufanikiwa kugundulika kwa jambo hili kwa ufasaha ambao albert einstein aliuona kumbuka kuto kulijua jambo haimaanishi kuwa halipo au haliwezekani na wakati inatafutwa njia salama ya kusafiri katika muda yan time traveling. ni niwakumbushe kuwa albert einstein amesema njia mojawapo ni njia ya yamhal mimi matumaini yangu makubwa zaidi yapo katika njia hii tuitafute na black nac hili linaleta mashiko zaidi ukifikiri kifalsafa kwa maana ni kwa nini wanafizikia duniani ama jamii za wanasayansi duniani zipige vita kubwa sana kufanya tafiti za time traveling kwa wanasayansi huwa wanapojitoa kuwekeza nguvu kwenye kutafiti jambo hili la time traveling maisha yao huwa hatarini swali la msingi jiulize ni kwa nini hapa kuna siri inayofichwa kuto kulielewa jambo ama kuto lijua haimaanishi jambo hilo halipo anachokipinga mwanadamu inawezekana ni kwa sababu kimemzidi ukubwa wa maarifa yake kama vile mwanadamu asivyojua kuhusiana na kifo lakini haimaanishi kuwa kifo hakipo kusafiri katika muda mwanadamu anasema bado hajui wezekana anajua siri kubwa au kama kweli hajui basi maarifa yake hayajafikia kiwango cha akili cha albert einstein kilichoweza quanmask jambo hili kubwa jina langu naitwa jamal mustafa jamal april wananiita profe thistoybook Oh, oh, oh, oh, yeah. to impress chapa suti ikazia na tai iwe kike au ya kiume suits wedding suits na zile za swag yani sasa basi duka pekee la suti kali ni suti fashion wapo kariaco mtaa wa mchikichi na nyamwezi bette ook classic smart and fabulous