afya ya akili ni sehemu muhimu ya ustawi wetu kwa ujumla ndio jamaana panasemwa hakuna afya pasi na afya ya akili hata hivyo afya ya akili aghalabu haipewi uzito una ostahili hapa ndipos maalum kuhusu masuala ya afya ya akili inapojitokeza katika ast hii tunawaalika wataalam katika uga wa afya ya akili kujadili aina tofautitofauti za matatizo ya afya ya akili na kutoa ushauri jinsi ya kuyadhibiti kwa ufanisi lengo letu ni kutoa jukwaa la mazungumzo kwa uwazi na uyathabiti kuhusu afya ya akili na za uelewa wake kutoa wasiwasi wasi na unyogovu tunajadili mada mbalimbali zinazohusiana na masuala ya kila siku tunasadiki kwamba kwa kushirikishana uzoefu na maarifa yetu tunaweza kusaidia wengine ambao wanakabiliana na changamoto za aina hii kila kipindi kina mshauri na mikakati ya vitendo ambavyo wasikilizaji wanaweza kuitumia kudumisha afya bora ya akili tunatumai kuwa kuwapa wasikilizaji wetu zana wanazohitaji kuongoza maisha yenye afya na furaha iwe wewe ni mtu ambaye umekabiliana na changamoto ya afya ya akili hapo awali au tu una nia ya kujifunza zaidi kuhusu mada hii muhimu tunakuomba uwe nasi katika mending thoughts hebu tuanze mazungumzo na kufanya kazi kwa pamoja kuvunja unyanyapaa kuhusu afya ya akili vunja ukenya tuzungumzie afya ya akili karibu mending thoughts na uanze safari mpya ya maisha yako imedhaminiwa na lupakiso mwakipiti asante uh, sana kwa mara nyingine tia niwasalimie habari za jioni hii na namshukuru mwenyezi mungu kwamba tumekutana tena kwa ajili ya kuendelea na programu yetu ya mental health kwa maana mazungumzo yanaohusiana na afya na magonjwa ya akili na leo hii tutazungumzia Neuro disorders au magonjwa ya akili yanayohusiana na mfumo wa ukuaji eh, au makuzi pamoja na mfumo wa ukuaji ambao wanaita anaitanur kwa maana huu ni mfumo ufahamu ni huu ukuaji wa mtoto wa kawaida sasa huwa kuna kuwepo na disorders ambazo zinahusika katika eneo hilo la mfumo wa ukuaji wa mtoto na mi binafsi huwa napenda uh, kuliongelea eneo hili kwa sababu kama mnakumbuka awali wakati tunaanza vipindi vyetu nilisema kwamba asilimia 5 ya magonjwa yote ya akili ambayo mtu mzima anakuwa amekuwa amaana mtu ameshapata changamoto ya afya ya akili amekwenda hospitali na ametambulika kuwa huyu ana changamoto ya afya ya akili au ana ugonjwa wa akili takwimu zinaonyesha kwamba eh, watu hao wanakuwa wamewpata hizo changamoto wakiwa chini ya miaka kumi na nne na nikasistiza kwamba tanzania ina takribani uh, nusu ya poplhen ya tanzania ni watoto kwa hiyo tunaweza kuona kwa kiongo gani jamii yetu ipo kwenye sk kama hatutachukua hatua za kutosha kwa watoto wetu maanaake huko, huko mbeleni tutakuwa na changamoto kubwa sana kwa sababu uwezekano wa kupata changamoto za afya ya akili ni mkubwa kwahiyo wakati wote tunapokuwa tunazungumzia watoto uh, watototu afya ya akili au mambo mengine yoyote yote ya kijamii maanaake tunazungumzia jambo kubwa sana tunazungumzia kizazi kijacho tunazungumzia miaka ishirini miaka thelathini ya uhai wa mtu huko mbele sasa hivi tunaweza kushuhudia e, watu wakiuana watu wakikatana na mapanga e, watu wakidhuriana kwa namna mbalimbali mbali, e, na mengineyo lakini uki, ukiangalia vizuri hayo haya kutokea wakati mtu ni mtu mzima kila panapotokea tukio la namna hiyo ukifuatilia utakuta huyu mtu alikuwa na historia fulani huko nyuma na hiyo historia ndo imeleta mpaka akawa hivyo alivyo kwa hiyo tunazungumza group ya watu ambao wako very sensitive na kwenye mental health hawo wanaitwa kwamba ni, ni, ni special group ni special group kwa sababu wao wanaathirika kwa namna uh, ya peke yake lakini hata matibabu yao na namna ya kuwasaidia ni kwa namna ya kipeke ake kwaiyo zamani walikuwa wanazingatia pia wanawake kwamba ni akini kwa sasa hivi watoto ndio wanaozingatiwa zaidi kwamba wao ni na inakuwa ni kwa sababu ya namna ambavyo management yao inakuwa ni ngumu so tunapozungumza disorders au uh, sotunapozungumzaau dosari zinazohusiana na masuala ya ukuaji na mfumo wa ufahamu tunazungumzia kile ambacho mtoto huzaliwa nacho kwa bahati mbaya au hizi dosari katika mfumo wa ukuaji mara ma, zote tuseme zinatokana na, na, na makuzi ya mtoto wakati kabla hajazaliwa wakati wa kuzaliwa na vereui baada ya kuzaliwa ndio hizi hujitokeza dosari nyingi hujitokeza kwa wakati huo kwa hiyo kwa sehemu kubwa zinahusishwa na genetic kwamba kuna jambo huko nyuma ilikuwa limekaa lime, limeka, namna ambavyo isivyokuwa sivyo lakini pia wako ambao wanahusisha na baadhi ya matumizi ya vilevi kama vile pombe mtu anatogezea anaweza kuwa na down hayo atazungwa kwenye maeneo mengine lakini sasa hivi kuna rangi ambazo baadaye zimegundulika kwamba nyumba zile ambazo zinatumia rangi ambazo zinakuwa na kwa kiswahili wanahitaji lakini i madini fulani ambao wanaita madini ya lead mengi basi nam mtu kupata hili tatizo wakati wa ukuaji wa mimba na Mba, perhaps, wapia, na tatizo hili hatuiti kwamba ni ugonjwa tofauti na maeneo mengine unajua kwenye kiswahili ukisema ugonjwa ina maana tofautinamaanisha tofauti, yani kitu kingine tofauti na mtu akisema kwa kiingereza tungeweza kusema kwamba ni sasari ambayo mtu natokeza kw utakuta kwamba mtu anapata dosari katika mfumo wake wa ufahamu kwa maana kwenye ubongo kunakuwa na dosari ile dosari ndio inaweza kupelekea haya ambayo tunaita kwamba ni na haya yanakuwa yana impair au yanaharibu uwezo wa mtu wa kufanya kazi na tunaposema uwezo wa mtu wa kufanya kazi manake ni yeye mwenyewe namna anavyojichukulia kwa maana hata zile uh, namna ambavyo anajisaidia yeye mwenyewe inakua social skills zake au social auc zake zinakuwa impaired eneo lake la kitaaluma academic inakuwa impaired lakini utendaji kazi wake wa kila siku unao pia unakuwa impaired. kwa maana hafanyi anavyojichukulia kwa maana hata zile uh, nam, yani, namna ambavyo anajisaidia yeye mwenyewe inakuwa inakua social skills zake au zake zinakuwa zinakua eneo lake la kitaaluma academic kitaalumainakuwa lakini utendaji kazi wake wa kila siku unaopia unakuwa impaired. kwa maana hafanyi ukilinganisha na age group yake utakuta yeye anafanya chini ya kiwango huu tunasema kwamba atak mpata uh, moja disorders ambazo takua kuziona baadaye mending imedhaminiwa na lupakisiwa foundation lakini pia mengi ya au nyingi katika zile dusari disorders huwa zinakuja na, na, na, na changamoto nyingine wamaana tunasema zinafanya co-ocari. kwa maana unaweza kumwona mtu kwa mfano ana utism au usonji lakini at the same times, ana intellectual disability wa maana uh, kwa kiswahili chepesi tunasema ana taahira ya ubongo kwa maana ampate ulemavu katika ubongo wake k anaweza kawa ana, anautism au usonji lakini pia ana taahira katika ubongo wake anaweza akawa na ici d kwa maanaadhd lakini pia akawa na diiult auabilit anaweza akawa na adhd kwa sababu hd ina involve hyperactivity na uh, kurudiarudia vitu unaweza kukuta ana ocd obsessive compulsive disorde anaweza akawa na, na, na uh, leaning disability lakini unaweza kumwona pia ana wasiwasi kupita kiasi kadevelo nit disordes anaweza akawa nahd akawa na, ADHD, akawa na ODD, kwa utakuta ni magonjwa au ni changamoto ambazo mara nyingi zinajitokeza na changamoto nyingine hizi ndio tunaita nasistiza kwamba nude au dosari katika mfumo wa ukuaji na ufahamu hizi mtu anazaliwa nazo tofauti na hizi kina kinapessn na kinaat nani i nyinginezo ambazo mtu anaweza along the way uh, mtu anakuwa nazo wakati wa maendeleo ujauzito tumboni anazaliwa nazo kuna ambazo zinapungua kulingana na wakati kuna ambazo zinajirekebisha kulinana na wakati lakini kuna ambazo mtu atadumunao kwa muda wake wote wa maisha ambayo ataishi katika dunia hii nahiziaari katika mfumo wa ukuaji ziko katika ngazi mbalimbali m mbali. tunasema ni a e, tuseme kiwango cha juu kabisa ni profound, huyu hawezi kufanya kitu chochote lakini kuna mtu ambaye ana anakua na katika baadhi ya mambo una mtu ambae hal nauna mtu ambaye owako wengi lakini kwa sababu kwenye activities mbalimbali basi haziwaathiri sana lakini ni watu ambao ni kundi kubwa la watu ambao wanakuwa na mild sasa hizi ni zipi hapa tutazungumza makundi kama matatu au makundi manne ambao pia ameenea katika jamii yetu na leo tunamshukuru mungu mmoja katika eh, kundi hilo watu walikuwa wanafanya Yeah, ti au usonji nadhani kwa namna ambavyo kampeni imefanyika watu wengi tunajua sasa usonji ni nini na watoto wenye usonji wanafananao usonji au tism ni dosari katika ubongo unaoathiri namna ambavyo mtu anawasiliana namna ambavyo mtu anajihusisha katika jamii au anaamiliana na jamii yake lakini pia unakuwa na, na, na hali ya kuleta tabia zinazojirudia rudia na hizi tabia zinazojirudia rudia hatuzungumzi katika zile tabia mbaya au katika tabia nzuri hapa tunazungumza matendo ambayo yanakuwa yanajirudia rudia watu wenye usonji wanatambulika wakiwa wadogo kabisa maybe two, three years pale ambapo mtu ana anaanza, anaanza kukua katika umri mdogo kabisa kuna vitu ambavyo utaviona moja ya vitu hivyo ni kwamba watu wenye usonji hawawezi kuestablish eye contact awezi akakutizama hivi unapokuwa unawasiliana naye wakati mwingine hata ukimpigia makofi wakati mwingine hata ukitaka kumpiga picha angalia angalia angalia angalia yani kufocus kwamba akawa na kutizama wengi hawawezi kwahio utakuta nani miongoni mwa dalili za awali kabisa ni kwamba mtoto anashindwa ktizama usoni lakini pia hawezi kupokea maelekezo na katekeleza ashua a tubayo vipo kwenye lake il ambaho kipo mbele ake n Uh, watu hawa pia hawawezi ku kwa maana unapokuwa unafanya hawezi akafanya kwa mfano mnafanya um, matendo ya namna fulani yeye hawezi kufanya the same eidh atarudia tendo lako au atafanya tu kitu kingine lakini kwamba kunakwepo na give and take between you and nani aee hiki kitu kinakosekana kwa hiyo kijamii utakuta hakuna ile social baina uh, na ilebainayakw lakini pia uh, wanakua nayewanakua na kwenye mbinu za kutatua matatizo mbalimbali au tunasema uh, za kutatua matatizo mbalimbali au anakuwa na changamoto kwenye kuanzisha kitu kingine kinginekwamfano yani unaweza kumpa mpira mtoto kawaida ukimpa mpira anaweza akaudundisha akaupiga mguu au akarushiana na mwenzake lakini huyu unaea umempa mpira alafu anaufanya kama gari au anaukumbatia tu kwa hiyo ule mpira baadala ya kuchezea atakuwa anacheza nao yani, anaufanyia vitendo ambavyo eh, haioneshi kwamba anacheza mpira itakuwa anacheza na uh, anaweza labda uh, mpiranz ka anapigiza mguu wake chini au anapiga kitu kwa kukirudiarudia sana ba kunakua na tendo ambalo mtoto huyu itakuwa kila mara anarudia kila mara anarudia kila mara kia maaarudia mpaka maneno anaweza kawa anarudia anarudia anarudia anarudia kwa hiyo hizo ni katika dalili za mtoto mwenye ambaye ana anapata tatizo hilo la autism. au ame, amezaliwa na changamoto hiyo ya tim au kwa lugha nyingine tunaita ni usonji wa kiswahili imedhaminiwa na lupakiso mwakipitikama ilivyosema watoto hawa wanaweza wakapata changamoto nyingine yawanapata yani ya yani changamoto katika ukuaji wao wa ufahamu kwa maana wanaweza kupata nikitumia neno hili sijui kama itakua sahihi lakini tahira ya ubongo kwa maana akapata ulemavu katika ubongo wake kwa hiyo utakuta hata uwezo wake wa kuelewa mambo uwezo wake wa ku uh, vitu ambavyo vimemzunguka unakuwa ni mdogo watoto hawa pia wanaweza akawa na kuna changamoto yingine wanahitaga anaita ii yani, anaweza akawa anatoa sauti ya fulani na kwa wengine kama utakuja kuiona hoku mbele ambao maana uh, wanawamana ni ambazo zimekuwa ziko nyingi huaeza kumona mtu anatukana alafu sio kwamba yeye anataka kutukana lakini nakua nadrudia sana ilo neno la kutukana hajalishi kwamba uko mbele, mbele za nani na sio kwamba anafanya makusudi inakuwa ni kama kamaflani ambayo iko ndani yake anatamka neno la matusi au neno lolote t ambao linamjia hizi zinaitwa koja kuzizungumza huko mbele kundi la kwanza ni hilo la au usonji kundi la pili ni ADHD, au nao pia yipo kwenye makundi mbalimbali kuna mtu ambaye tatizo lake lipo kwenye tu mwingine tatizo lake lipo kwenye utulivunezakulm aupande mmojane a hawawezi kufocus wanapokuwa wanafanya mambo yao na hili linalo pia ni tatizo ambalo mtu anazaliwa wa nalo tangu anakuwa mdogo kwao anakuwa na anakuwa nan msukumu wa kutaka kufanya kitu kwa namna fulani kwa hiyo uh, uh, uh, kwa mfano ambazo mii binafsi nimekutana nazo ni kwamba mtoto anaweza kwamfano amekuja ofisini something yaani anaweza of movements pale ndani mara hiki mara kaenda uu maa kafunga mlangmaawenye kaba maa kachukua kalam mar... yani, anakuwa na matendo mengi mengi mengii mengi, mengi. iyo tunaita i lakini unaweza kuzungumza naye hawezi kabisa kufocus hawezi kusikiliza hawezi kutizama usoni yeye muda wote yupo kwenye et au anauliza swali hili au anasema kitu hiki hawezi kusubiri ijezami yake muda mwingi anakuwa yupo kwenye oofmen hawa tunasema wako na addi miongoni mwa dalili zao ni kama hizo mtu anakuwa na inakuwa iko ndogo kwa maana tuna, tunasema ni umakumakinika eh, kwake kunakuwa ni kudogo lakini pia yuko yukohawezi kupanga vitu vyake sawasawa mudaote nautanaa anafanya tabia fulani kwenye mwili wake au kwa mu e au awezi kukaa mahali pamoja katulwakwa muda mrefu esb wakatiwae ufkeasubri hawezi kufanya vitendo vya namna o hawa tunasema wapo wapo, hyper. wapo na, hyper, uh, na hyper sasa hizi zikiendelea zikiwa kubwa ndio mtu anaeza kanaweza akawa na mbayo ika ambayo kwa, into, um, Amba mtu akawa anatoa sauti kabisa au anafanya matendo ya namna fulani maanake hoinaza katika mfumo wawamaana kufanya matendo najirudiarudia na amfanonaweza kuona mtu anatikisa shingo kwa nguvu sana kawa kwa, kwa na vocal, au! Au! Yani, sauti hii ua mara nyingi zaidi na movement naamkono au na mguu au yakhilila changamoto ambayo mtu anaipata katika ubongo wake ufahamu wake hawa ni wale ambao amezaliwa akiwa na ulemavu wa ubongo kwa hivyo uh, ukimlinganisha na wenzake katika umri wa kwake kuna matendo hawezi kuyafanya eh? yaani kwa mfano mtoto wa miaka miwili anatarajiwa awe ana uwezo labda wa ku wa kuvaa labda shati yeye mwenyewe lakini unamkuta mtoto miaka mitatu anavaa au hawezi kabisa kuvaa au analigeuza shati yani kuna matendo ambayo anayafanya umri aliyokuwa nao hausadifu ni yani tendo anaolifanya halisadifu umri aliyokuwa nao kadhalika kwenye kutatua tatizo Eh, ukimlinganisha na, na, na, na, na mtoto mwingine kwenye kundi hilo kwenye umri huo unakuta yeye anashindwa ku na hapa unaweza kuona kwasii tunawezekana kwa, kwa, kwa, kwa sababu za kimazingira tunaweza kuona watu wazima zaidi kwamba huyu ni mtu mzima labda miaka kumi na tano miaka ishirini lakini unamuona kabisa anavyofanya anafanya kama vile ni mtoto wa miaka kumi au mtoto wa miaka ts wayo hapa tunasema huyu mtu ana intellectual disability kwa maana ufahamu wake akili yake imeathirika ukimlinganisha yeye na wenzake katika kundi hilo huyu akili yake inakuwa imepata madhara na inasistiza kwamba haya ni mambo mtu anazaliwa nayo e kama mtu amepata ajali akapata brain injury ambayo ikapelekea sehemu ya ufahamu wake ikawa hicho n kitu kingine lakini most of the time new disorders intellectual disability ni part of ambayo mtu wanakuwa, anazaliwa na anaweza akawa na issues kwenye anaeza kawana kwenyeawezi kuzungumza vizuri anaezakapata wakati mwinginetahz wamaana kigugumizi ni kitu ambacho mtu anazaliwa nacho kwahio utakuta inaitwa kwa sababu inaingilia uwezo wake wa kufanya kazi katika maeneo mbalimbali wamfano katika ujifunzaji katika kuwasiliana na mtu mwingine anapata changamoto o kwa, kwa sababu ya changamoto hizo tunamhesabu tuna kwamba iko na kadhalika mtu anaezakawa nashinda ulwaf wenye maeneo ya namna flani ukimfundisha kitu anaweza kukifanya lakini then akiwa kwenye mazingira mengine anaweza anaweza zile skills Uh, kwa ajili ya kujifunza kitu kingine au kwa ajili ya kufo kitu kingine kwa hapa tunasema kwamba amepata skills lakini mtu ambaye ukimfundisha kitu hawezi kuitumia kwenye mazingira mengine maanake ni kwamba skills zake zinakuwa hasiko vizuri pamoja nana na, na, hilo pia tuna kundi jingine ambao tunaita ni learning disorders, specific learning disorders disorders specific hizi ni au tunasema mtu anapata ugumu wa kujifunza kujifunza sijui kama hilo n mtu anapata ugumu kujifunza kujifunza maanake kujifunza hu tunajifunzaufunza ao mtu anaweza akapata ugumu katika hilo tendo la kujifunza namna ya kujifunza na ziko za namna mbalimbali mbali, walimu shuleni toka sasahivi wanapata shida sana na wengi wetu kwa kweli kwa sababu ya uchache wa elimu ya, ya, ya afya na magonjwa ya akili huko shuleni mimi naamini kabisa kuna mambo mengi makubwa lakini hatuna uwezo wa kuyagundua kwa sababu walimu wetu hawana hizo skills. na kama miongoni mwetu sisi kuna watu ambao ni, ni walimu bila shaka walipokuwa wanafundishwa habari ya namna ya, ya na kuwatambua watoto wenye mahitaji maalum kuna vitu kama hivi hawajafundishwapo bahati nzuri na mi niliwahi kupita kwenye uwalimu kidogo kwa hiyo hawafundishwi hawa badala yake utafundishwa tu kama mtu ana, ana, ana, ana, ana utahira na vitu vya namna hiyo lakini kuna learning difficulties ambazo hata ufundishe vipi mtu hawezi kuchomoka lakini si kwamba anashindwa kuelewa maeneo mengine ifahamike kwamba sio kwamba mtu hana akili mtu anaweza akawa ni super nius lakini akawa na na kuna mtu mmoja anaitwa johnson johnsondvison kama sikosei mara nyingi huwa namuona kwenye kwenye kwenye il na twitter ni mtu maarufu sana ni tajiri mno lakini huyu bwana ana learning difficulties kuwa na learning difficulty haimaanishi kwamba huyu mtu ana utimdiwa ubongo haimaanishi kwamba huyu mtu hana akili bali katika sehemu ya ufahamu wake amepata dosari katika eneo la kujifunza hawezi kujifunza na hii ipo katika makundi ya namna tatu uh, au ne kuna kundi la kwanza ambayo tunasema ni dyslexia. Dyslexia ni kushindwa kujifunza kus, yani, kuandika neno pamoja na kwamba ukitamkiwa hilo neno unalisikia na unalijua yaani kwa mfano utamwambia mtu andika kalamu kwanza anajua kalamu ni nini na ukimtamkia hilo neno anaelewa maana yake unakusudia kitu gani lakini kuandika neno kalamu anashindwa kwa sababu kwenye reni yake hiyo pati imepata dosari au ana ulemavu katika hiyo pat anapata ugumu wa kujifunza kuunganisha hayo maneno kwamba kuna kalamu kwa kum, ukakuta ameandika yani lakini ukimwambia hata akienda wapi atakwambia kalamu kwa sababu ndicho anachokiona most of, most of the time, watu wenye wanakuwa na a lot of au hawawezi kukomposi neno sio maneno yote kuna baadhi ya maneno ambayo atayajua lakini uh, tafiti zinaonyesha kwamba kile wanachokijua sio kwa sababu wamejifunza ni kwa sababu wanakichukua kama ukimwambia mtu andika apple au ukimwambia andika mtuandikaau say tunda ee anachukua zile herufi kama picha ic waonazkua kama alitengeneza kama picha kwa sababu akili yake imekuwa hivyo lakini si kwamba ame learn amejifunza kwamba tunda linaandikwa hivi au picha inaandikwa hivi hamna kicu cha namna hiyo kwa kwahio watu hawa wanakuwa na dyslexia. watu wenye wana changamoto katika kusoma wana changamoto katika fluency. ule uwezo wa kuzungumza nani kwa haraka au kusoma kwa haraka lakini pia wanachangamoto katika kuelewa of course sio wote lakini ina changamoto hiyo watu hawa wana, wana changamoto pia katika, ku, nini, katika sarufi katika kusanifu maneno katika kuexpress lile neno utakuta wana wana, wana changamoto hiyo mending imedhaminiwa na lupakisiwa foundation kundi jingine kwenye disability ni watu ambao wana changamoto za namba wanaita dis-calculia. Dis-calculia, mtu anakuwa na changamoto au au ugumu katika kujifunza lilenni kujifunza namba na ku kuchakata kitu chochote chocho, kinachohusiana na namba na binafsi katika watu ambao nimekutana nao wana changamoto hii ni kwamba kwamfno ukimwambia andika mwaka 22 Yani, ataandikaandika kwa, kwa namba ataandika na kwa maana zz kisha mbele yake ataandika ishirini na tatu ukisoma utaona laki b a aini wae atasoma 2e ukimwandikia wa aneno 2 akili yake ndicho inachokiona nasisitiza hivi kwa sababu tuna changamoto kubwa sana ya wazazi pale ambapo anamwona mtoto wake ana hali hii alafu yeye anapambana huyu mtoto aweze kusoma kama wanavyosoma watoto wengine hilo ni kama haliwezekani nikaribia kwamba haliwezekani wazazi lazima wakubali kwamba hii ni changamoto ngumu huwezi kubadilisha ile hali ambayo mtoto yuko nayo kuna kiwango fulani ambacho E, inaweza kubadilishwa lakini sio kwa njia ya kujifunza kuna kujifunza kwa maana ya na kuna training wanatulia mfano kitu hiki kwamba binadamu ukimfunza kitu akajifunza maarifa aliyoyapata atayatumia kwenye kitu kingine mnyama hawezi mbwa ukimfundisha au yule panya wa morogoro ukimfundisha kutegua mabomu yani akiingia kwenye shamba atatafuta mabomu yote atayapata lakini yule yule akikutana na dhahabu au akakutana na jiwe kama lile ya mzel hawezi kuitambua kwama hii ni tanzanite kwamba akaacha kutegua mabomu sasa nimeokota ni hii hapa akaipeleka hawezi kwa sababu hicho kitu yeye hakujifunza amekuwa tni kwenye vitu viko very specific ndicho atakachofocus nacho vingine hata kama vina thamani kkubwaan d moa bili tatu maka sda ngw mbili anayijua, tano anayijua, anayijua. lakini ta shida japo ukimwambia andika kumi ataandika kumi sababu kumi kwake ni amba yeye amejifunza yeye ameip kama picture. na ataiweka mahali unapomwambia andike ataichukua kama a na zote zina levo mbalimbali kwanzia ile ambao niem na moderate. lakini kuna kundi jingine ambayo lipo kwenye wanaitawanaita a anayo pia ni pat uh, ya ambayo ina nol nadhani kusoma kilichoandika kusoma uh, ambayo inampea kule kuandika zile herufi ili kutoa neno kwa hiyo mtu anakuwa anashindwa kuandika e, kwa mfano kama kopi kitu baoni akashindwa kuandika hizi, hizi hali zote tatu walimu huwa wanakumbana nazo utasikia uh, mwaka huu watoto waliomaliza la saba kwenye shule flani watoto watano mpaka wanaiza la saba hajui kusoma hajui kuandika wala hajui ku, nini, kutamka neno lakini hapawajawai uh, kufanyika uh, survey, kujua kwamba hawa watoto wanakabiliana na changamoto gani n yani katika vitu ambavyo sisi ambao tukosktk aan anatokea na hatunabdaa y ni maelezo kwa nini mtoto wake hajui kusom kumbe ilikuwa ni jambo jepesi kuwawezesha walimu just kutambua hizi tabia just kutambua hizi kwamba tukimkuta mtoto ambaye hawezi kuhamisha neno kutoka ubaoni kuleta kwenye daftari lake au ukawafanyia hawezi kuandika neno ulimwambia andiko au ukamwambia soma anashindwa kusoma au anasoma kitu kingine ilikuwa kama walimu wetu wangewezeshwa kwenye hilo mapema sana tungejua namnagani ya kuwasaidia hawa watoto kama nilivyosema awali mtu akiwa nai yote katika hizii haimaanishi kwamba huyu mtoto mtotoyuko no. huyu ana, ana, ana, ana, ana uwezo mkubwa sana katika eneo jingine mi binafsi nimekutana na watoto wa namna hiyo hawezi kuandika ama kuandika, na kuandikaandika nabarina lakini kwenye sijui kwenye kutengeneza Yani kwenye youtube akasikiliza akaangalia kile kinachofanyika pale kesho naye anachukua vifaa vile vile anafanya na kitu kinatokea good sasa kwa sababu jamii yetu imekaa katika vilvle anafanytt m manake ni kiingereza elimu kuzungumzakingereza elim manake ni kwezo, uwe, uwe, uwezo wa, wa kuandika elimu maanake ni kumpambanisha mtoto na mtoto mwingine elimu maanake ni kujua kusoma hiki kilichoandikwa hapa hata kama mtu awezi kufanya kitu kingine lakini tunadhani kwamba elimu ni mtu amejua kusoma hiki hapa kumbe mtu anaweza akawa ana uwezo wa ku maisha yake mengine bila hata kuwa na haya maandishi kwa sababu mwenyezalivoumbaukikosa uh, aina fulani ya kwamfanoukikosa usikivu anakupa nyingine ambayo very much inakueka kama ile ambavyo mtu anaweza akasikia si tunakutana na, na, na, na, na watu wote wawili ni walemavu lakini wanatembea barabarani na maisha yanakwenda kama kawaida kwa nini kwa sababu ufahamu wao sensitivity yao imehamishwa kwenye kitu kingine o hata tuua tunadili na hawa watoto lazima tuelewe kwamba hawa watoto pamoja na kwamba wanaweza kawa na changamoto hizi lakini wana kwenye eneo, kwenye eneo jingine kwa hapa nimezungumzia uh, uh, diiul kwa maana kuna uh, digrahia discaulia na dislexia katika vitu ambavyo tunadili tuna, tuna, tuna navyo na tunakutana tuna navyo sana uh, nyingine ambazo zipo kwenyeeid kwa kwenye kweli zimechanganywa zime baina yanuro n ina yake ndefu in kidogo hukouna mambo ya na mfanohayo lakini kwamfano ikoipo kwenye io kenyeshmztet kuna sehemu ambayo inazungumzwa namna hiyo kwahiyo uh, ukifika wakati wa kuunaeza kuzungumza lakini kwa muktasari haya ndio magonjwa ambayo watoto wanakuwa nayo lakini anakuwa amezaliwa na hizo hari. afya ya akili ni sehemu muhimu ya ustawi wetu kwa ujumla jamaana panasemwa hakuna afya pasi na afya ya akili hata hivyo afya ya akili ghalabu haipewi uzito na ustahili hapa ndipo mending thoughts podcast maalum kuhusu masuala ya afya ya akili inapojitokeza katika pasti hii tunawaalika wataalam katika uga wa afya ya akili kujadili aina tofauti tofauti za matatizo ya afya ya akili na kutoa ushauri jinsi ya kuyadhibiti kwa ufanisi lengo letu ni kutoa jukwaa la mazungumzo kwa uwazi na uyathabiti kuhusu afya ya akili na kuongeza uelewa wake kutoa wasiwasi na unyogovu tunajadili mada mbalimbali zinazohusiana na masuala ya kila siku tunasabiki kwamba kwa kushirikishana uzoefu na maarifa yetu tunaweza idia wengine ambao wanakabiliana na changamoto za aina hii kila kipindi kina mshauri na mikakati ya vitendo ambavyo wasikilizaji wanaweza kuitumia kudumisha afya bora ya akili tunatumai kuwapa wasikilizaji wetu zana wanazohitaji kuongoza maisha yenye afya na furaha iwe wewe ni mtu ambaye umekabiliana na changamoto ya afya ya akili hapo awali au tu una nia ya kujifunza zaidi kuhusu mada hii muhimu tunakuomba kuomba uwe nasi katika mending thoughts hebu tuanze mazungumzo na kufanya kazi kwa pamoja kuvunja unyanyapaa kuhusu afya ya akili vunja ukenya tuzungumzie afya ya akili Karibu, mending thoughts na uanze safari mpya ya maisha yako mending eto imedhaminiwa na lupakiswo mwa foundation