afya ya akili ni sehemu muhimu ya ustawi wetu kwa ujumla ndio maana panasemwa hakuna afya pasi na afya ya akili hata hivyo afya ya akili aghalabu haipewi uzito unaostahili hapa ndipos maalum kuhusu masuala ya afya ya akili inapojitokeza katikapast hii tunawaalika wataalam katika uga wa afya ya akili kujadili aina tofauti tofauti za matatizo ya afya ya akili na kutoa ushauri jinsi ya kuyadhibiti kwa ufanisi lengo letu ni kutoa jukwaa la mazungumzo kwa uwazi na uyathabiti kuhusu afya ya akili na za uelewa wake kutoa wasiwasi na unyogovu tunajadili mada mbalimbali zinazohusiana na masuala ya kila siku tunasadiki kwamba kwa kushirikishana uzoefu na maarifa yetu tunaweza kusaidia wengine ambao wanakabiliana na changamoto za aina hii kila kipindi kina mshauri na mikakati ya vitendo ambavyo wasikilizaji wanaweza kuitumia kudumisha afya bora ya akili tunatumai kuwapa wasikilizaji wetu zana wanazohitaji kuongoza maisha yenye afya na furaha iwe wewe ni mtu ambaye umekabiliana na changamoto ya afya ya akili hapo awali au tu una nia ya kujifunza zaidi kuhusu mada hii muhimu tunakuomba uwe nasi katika mending thoughts hebu tuanze mazungumzo na kufanya kazi kwa pamoja kuvunja unyanyapaa kuhusu afya ya akili vunja ukimya tuzungumzie afya ya akili karibu mending thoughts na uanze safari mpya ya maisha yako mending thoughts imedhaminiwa na lupakiso mwa kipiti u matibabu ya magonjwa ya akili jamani yapo e, kwenye matibabu ya magonjwa ya akili huwa tunazungumza zaidi recovery kwa sababu kuna kunakuwa na posibility ya kupata waho kiwani kwenye magonjwa machache ambayo naza kapata kwamba anarudi kwenye haliyake kawaida akinitatihalimtoki kabisa imoki kabisa kwa sababu That is, kama vile unavyozungumza hivyo ndivyo amekua wired, kwa sababu za kimazingira hivyo ndivyo wamekuwa kwa hiyo uh, inategemea na changamoto ambao mtoto ukna kwamfano mtoto anawezakawa na akahitaji kufanyiwa bi eh, akahitaji kupewa dawa na akahitaji kufanyiwa thrap yani vyote hivi vitatu vinaweza kuhitajika kuna wengine ambao wanahitajika tu kupewa rap yake kwa sababu pale pia kuna, kuna maswala yail kuna, swala skills, kuna maswala ya ni uh, yani kuna vitu ambavyo mtut anatakiwa afundishwe ili aondokane na zile changamoto ambazo yuko nazoa vitu va nyna lakini pia kwa sababu ya uwepo wa changamoto za kihisia anaweza akapewa dawa au akapewa inategemea na changamoto ambayo nayo na kwa kiongo gani mimwathiri yeye na utendajikazi wake lakini e, ma, changamoto zote hizi mtoto anatibiwa na ana uwezo wa kwenda vizuri bora tu hajavuka miaka kumi na nane ika kuwa niba anaweza akatibiwa kwenye hili pia kwa mfano kuna wale watoto ambao wana pleasure pale ambapo wanakwenda kuwasha moto askia shule imeungua fu mtu mmojawapo katika hao watu watuyni yeye anajisikia raha vile akichoma moto pahalnaza kchoma darasa naz kchoma dawati vitabu va wenzaohzi zote tabibaa nataka kufanyahicho kitu a nuhuiana na wazaz ah, na, na h na hapo umelikumbusha jambo la muhimu sana noays pamekuwepo na msiba naita ni msiba pamekuwepo na msiba mkubwa wa kutukuza usingomama huu ni msiba wa kutukuza usingo mama yani wewebahati nzuri wale ambao mwenyezi wa mungu amewapa mtihani wa kuwa singo kwa maana kuwa mama wanajua fika kabisa kwamba haifai mtoto kukaa bila ya baba yake kwa sababu wao wenyewe pia wanafahamu kwamba it's not easy kuwa kwamba mchana huu unapirikapirika na wenzako mnapiga sherehe mnapiga stori unatuma picha kwenye una, lakini ikifika jioni unaingia kwenye chumba chako uko wewe peke yako huna mwenza wako hizo unazozipata mtotowako pia anazipata hivyo hivyo wao tusifike mahalitua tuna, ati, uh, tuna, tuna being a mom. sio sawasawa itokee tuni bahatimbaya mtu amefiwa na mume wake itokee amaa na violence, lakini isiwe ni kitu ambacho tunakihamasisha kwa sababu madhara yanayotokewa kwa mtoto ni makubwa mtu asijipigie mifano michace ya watu ambao wamefanikiwa kwa wao kuwalea watotoo we bado wala haifai kwa hiyo attachment mtoto anaweza akaipoteza japo anaishi na mzazi wake tu kwa sababu amelelewa na mzazi mmoja kuna wale ambao wanafanya adoption eh, kuasili watoto yaani kuna changamoto kubwa sana kwenye jambo hilo na hapa tanzania taratibu hizo zipo kama mtu anachukua mtoto mtoto huyu baba yake skoap kukana lakini usimnyanganye ule mtoto utambulisho wake kama babaake aefri ya mama yake amefariki ya mwache huyu mtoto ajue kwamba baba yangu amefariki mama yangu amefariki lakini mama huyu na baba huyu wamenichukua kwa ajili lakini akifichwa zile taarifa jamani damu ni nzito kuliko maji huwe nafika umri ushafika miaka kumi na nane kumi na tisa kila unapojiangalia mbona mi niko tofauti kwa sababu kwenye, kwenye, kwenye miili yetu kuna zile kodi genetic ambao tunazibeba kucha zetu zinafanana akuca ana fulani nywele zetu zinafanana n nywele zaafulani unakuta kwamba huyu ni mzazi wako amekulea au unajua mamangu lakini hamfanani kitu chochote unapokuwa unafuatilia mzaziwako nadhani hii changamoto mnaiona kwa watu wa ulaya na marekani huo namna watoto na unavopata shida na kuwakataa wazaziwaowaliw well. tia namna ambao sio sawasawaf udaal mzazi wako alifariki kaburi lake hihapa mamaa alifariki abu a mbona mimi sina vinyweleo lakini aa watu wana vinyweleo vingi kwenye meili yao mbona hawa maanko naita kwamba ni mano mbona wako hivi mbona mimi niko hivi inamaana unamwekea swali moja kubwa sana katika akili yake ambayo atashindwa uh, kulijibu na litampa shinda ataanza kujilinganisha yeye na ndugu zake wengine matuko yake anakuja anapata changamoto za afya ya akili na hivi nazungumza yes, kwa ushahidi ambao binafsi imekutanana kasabu utukutu ndio kwa hiyo hapo tumebadilisha tu mtoto tukamwita bebi ndio yenyewe kwa kiswahili kwa hiyo hawezi kuwa mtukutu kwa maana ya mpaka wewe na tabia hizi ambazo nimezitaja zikiwa less than that haivi kwamba iye ni mtukutu wala sio nao maana nikasema utambuzi ufanyike kwa mtaalamu wa afya ama huyu mtoto mgine unazungumzaai inaweza ikawa ni kitu kingine tu sasa ili kujiridhisha ni vizuri ukapeleka kwenye kituo cha afya kwa sababu hiyo ni dalili kwamba kuna kitu a uh, anaweza delay kwa maana kuna baadhi ya ile le ukilinganisha na watoto wengine of the same age, yeye yuko nyuma kidogo sasa huwezi kulitambua hilo pia mpaka umfikishe kwa, kwa, kwa, kwa wataalamu ndio kasistiza kwa wazazi na walezi ukiona kwamba mtoto wako ana hali isiokuwa ya kawaida yani wewe jakitrab mpeleke tu kwa madaktari hasa madaktari wa watoto au hawa psychologist watakwenda kusaidia kufanya utambuzi na utajua status ya mana. mending mwanaumu imedhaminiwa na lupakisio mwakipiti foundation je yeah, ni kweli kwamba mtoto asiyecheza mpira mtoto wa kiume asiyecheza mpira ana dosari mi siamini hivyo kambakwa sababu hachezi mpira basi ana dosari os hizi ni construct ni vitu ambavyo jamii imejaribu kuvit lakini sio lazima pili huyo bado ni mtoto hajaweza ku kujua uh, obi zake ni zipi na vitu v namna hiyo na siwezi kuishi hobi ya mtu mwingine kama angepewa nafasi ya, ya ku kile anachokitaka yeye bila shaka ngeweza kutambua kwamba huyu hapendi mpira lakini anapenda kitu gani angeweza kuwapa kwa mkajua kwamba anapenda mpira namna hii iawezekana uh, aa ni mco wa kiume lakini anapenda kucheza re lakini kwa sababu ya ya kuoneka kwamba re ni nim, nim, mchezo wa kike kwa hiyo atakuwa anakatazwa kucheza red hmm? uh, kuna michezo ile ya kujipikilisha zamani wale ambao tulicheza kuna michezo ya kujipikilisha mtoto akiu akicheatn nache mcheo a kike wakati wale chef wa dunia wanaojulikana wapishi wa kubwa kabisa wa dunia ni wanaume wo kuna, kuna vitu ambayo vimekaa ni construct ndio inaotufanya tuone mtoto huyu yuko sawasawa na huyu hayuko sawasawa aini kwa mtazamo wangu mimi mtoto kutokuwa na interest ya kucheza mpira hata kama ni mwanaume hakuna tatizo wako watoto wakike ambao wanapenda kucheza mpira wa kiume wanapenda kutizama mpira wa kiume and i know most of them ya watu ambao ni wanawake lakini huwezi kuwaambia kuhusiana na nab sasa hilo halibadilishi ukweli kwamba yeye ni mwanamke a lakini i kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye kwenye psychology kuna kitu anakiita multiple, um, multiple eh, kuna mtu mmoja anaitwa da gdna yeye alieleza eh, kwamba sisi sote kwa maana sisi binadamu wote tuna hizi multiple e na yeye akaztaja kama nane hivi kwamba kuna kuna yaani kwa mfano leo dadaleila akitaka kuwa kama diamond yani aimbe acheze kama dn ataweza kwa sababu yuko yuko na hicho kitu mfano mfanmpyutkompyuta uh, ina uwezo wa kupokea kitu chochote ambacho wewe utakins kwa mujibu wa matumizi yako kwa hiyo ukitaka kompyuta yako itumie kwa ajili ya ufundi wa kompyuta software kwa ajili hiyo na kompyuta yako itapokea hiyo software sasa mwanadamu naye pia ana hizi ambazo zinaitwa ni multiple intelligence kwa maana uh, we, we are all good kwenye namba amba sote tunaweza hesabu sote tupo vizuri kwenye maneno sote tupo vizuri kwenye picha sote tupo vizuri kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye mi na kuimba sote tupo vizuri kwenye movements sote tupo vizuri kwenye masuala ya lugha sote tupo vizuri kwenye kutizama na kuvisb vitu sote tupo vizuri kwenye mahusiano na watu wengine sote tupo vizuri kwenye mazingira na namna ya kuya, kuyakabidi mazingira lakini kuna kunapa ambayo sisi tuliamuaku na kuna ambayo tumeamua kuiacha iwe Kuyo, leo mtu ambaye sio mwanamziki kabisa akaamua mwana kufungua hilo d linalohusika na muziki kwa kwenye kwenye ya ataweza mtu maana mtu ameamua kufungua faili lake la anaweza anafanya vizuri kwenye kwenye ya ukananafanya vwenyeeeamboyane anaweza kufunguka kwenye eneo hilo lakini wengi wetu huwa tunakuwa tumechagua vitu vichache sana katika nyingi ambazo tumepewa kwa hiyo kama yeye ye haiko kwenye mpira inamaana kwamba atakuwa na kwenye kitu kingine na wali hilo halimfanyi yeye awe ni mtu hata wewe mzazi unaweza kumsairi mtoto wako ili kujua kwamba kuna nini ndani yake kwa baadhi ya watu ambao nimewahi kukutana nao ambao wako na na, na na na na sexual orientation wale ambao nimekutana nao ambao wamekuja kwa kheri yao wenyewe kwamba anakuja anataka asaidiwe wale wanaume wengi wameripoti wanasema Kena very common anasema ndani yangu ninahisi kuna binti ambaye anakuwa kwa kasi kuliko mimi mwenyewe kwa hiyo within ndani anajihisi kwamba kuna hisia za kike ndani yani kuna, anajihisi kwamba ni binti na anakuwa est kuliko anavyojiona yeye nje sasa anakuja anataka msaada kwa ajili ya kusaidiwa namnagani ya kujielewa ndani yuko vipi na vipi yabihevo anapokuwa nje kwa hiyo ninachoweza kushauri kwenye hilo kama una ases na huyo mtoto uh, kama, kama utashindwa kumpeleka kwa mtaalamu watoto huwa wanachora watoto huwa wanacheza unaweza kuuliza maswali uh, ya namna hiyo yeye kuna vitu ambavyo watakupa na utavisikia kama ishara kama unaona kuna hali isiokuwa ya kawaida mpeleke kwa mtaalamu wa afya na magonjwa a akili hao hatuwapeleki kwa hatuwapeleki kwa madaktari bingwa wa watoto tunawapeleka kwa tunawapeleka kwa kwai wao ndo wana uwezo wa ku, kutambua kama wana ishu zozote ambazo zinahusiana na kuna magonjwa ambayo watoto wanazaliwa nayo na kuna magonjwa ambayo watoto wana aq wakati katika ukuaji wao kipindi kilichopica tulizungumza magonjwa kama vile autism mtoto anazaliwa na changamoto hiyo kwa maana kuna ulemavu fulani katika ubongo wake ndi unaopelekea anapata inaweza ikawa ni inaweza ikawa niinaeza kuna changamoto nyingine kama vile adhd nao pia ipo kwenye magonjwa ambayo mtoto anaweza akazaliwa nao kwa maana kwa kuna changamoto kwenye ubongo wake una changamoto nyingine kama vile um, uh, intellectual disability na learning nai kama hizi afa zinaweza kupelekea mtoto anazaliwa na tatizo hilo kwa maana kwenye ubongo wake kuna shida ambayo amezaliwa nayo inaweza kumpelekea akapata hizi changamoto sasa watoto au mtu ambaye ana changamoto hizi ni ulemavu kama ulemavu mwingine wowote tu kama vile mtu mwenye ulemavu wa vidole akawa na vidole sita baadae ya vidole vitano eh, akawa eh, ana ulemavu labda wa mguu au anaezakulemavu wowote tu kwa sababu ya ulemavu wake haimaanishi kwamba kwamba hata pata changamoto ya afya ya akili changamoto ya afya ya akili anaipata mtu yoyote hio awe mlemavu asiwe awe mwanamke awe mwanaume awe mtu mzima awe mtoto awe lend, awe mtu ambaye hajakwenda shule kasema hata kama wewe ni profesa wa afya na magonjwa ya akili wee nibingwa kabisa wa afya na magonjwa ya akili wewe pia uko prone kupata magonjwa ya akili kwa sababu magonjwa ya akili hayabagui hayachagui tajiri maskini wote wana changamoto hiyo iyo moa kwa hiyo eh, hata kuwa na hizi disruptive behaviors kila mtoto anaweza akaipata kama tunakumbuka last time ambacho pia nilisisitiza kwamba watoto ambao wana hizi, uh, wana hizi changamoto au dosari za kuzaliwa nao wao wako prone wako mara, yani wako mara, mara nyingi zaidi kupata haya magonjwa ya akili yani manake kwa mfano mtoto mwenyeau au uwezo wake wa kupata depression, kwa maana yaso magonjwa ya wasiwasi na mfano wa hayo ni mkubwa zaidi kuliko mtoto ambaye hana changamoto hiyo bhya iko kwenye kupata eh, changamoto za namna hiyo kwahiyo na kwa eh, ingz wote hawa wa w- aina mbili wana iko chansi ya kudevelop hizi changamoto iwapo hl yao itakuwa imeharibiwa hapakuwa na safe attachment kwa hawa watoto kuna uwezekano wa kupata hizi uh, changamoto mending thoughts, imedhaminiwa na lupakisho mwakipiti kwangu mimi mimi kama kamaal Yani kama ni mtoto ni wangu nimeona mabadiliko ya kitabia within two days wti days nampeleka kwa sababu i know kama siku tatu mabadiliko yamekuwa ya kitabia alafu nkakaa nkasubiri mwezi what if damage inaongezeka kwahiyo kwa mzazi anayejali afya ya mtoto wake ninaamini ukiona kuna mabadiliko siku ya kwanza siku ya pili siku ya tatu wempeleke hospitali hakuna utakachopoteza zaidi ya kumsaidia mtoto wako ya, kama ilivyosema matibabu yoyote yeyote na afya ya akili ni haya yaina tano dh dawa thrapy tiba kwa njia ya kazi tiba kwa njia ya, ya, ya, ya vitendo uh, tiba kwa njia ya kumfanyia rehabilitation inategemea ukubwa wa tatizo lilokuwa nalo na watoto pia awna miaka t 12 h kwa mfano kwenye thrapy za watoto huwa tunatumia play therapy na art thra inawasaidia hujua kwamba mtoto huyu ana changamoto gani anaweza akajichora yeye mwenyewe kwa wakati mngine unaea shinda kufanya exploration kwa kwasabu mtoto awezi kujieleza lakini kwa kutumia kuchora kutumia kuimba kutumia kucheza unaweza kujua huyu mtoto ana, ana, ana, ana kiwango gani cha stress alichokibeba au anataka kuzungumza kitu gani e utaenda kwenye a kwa hiyo kwenye matibabu yao inategemea tatizo asli ya tatizo namna alivyojijenga eh, kuna ambao zimejitokeza zime eh, kwa nini anabvhivo anavyobehave hizo ndi zitakazoamua unampeleka kwenye ra ya namna gani ra jaman ni kama dawa yani unavyoenda hospitali eh, badala ya kupewa ukapewa ibupol. zote hizi ni eh, badala ya kupewa a ukapewa vidonge au kaamba uchome sindano zote hizo zina maanishi yni mpaka daktari wako anaamua kutumia yani tumie usitumie hii anazingatia s yako The same when it comes to kama nimeamua kutumia aina hii ya therapy ni kwa sababu nimeona wewe utafaidika uta, uta zaidi na therap hiyo kwahio hizothra zenyewe pia sa mtu anakurupuka tu kwamba wa sasa tunafanya b au tunafanya a hivi ote mtu anasikiliza ile hstori yako anakuelewa anana, anaweza ku zile dm namna zilivyotokea anaona ziko wapi baada yposm kwa huyu atatu, atanufaika kwa CBT kwa huyu atanufaika kwabt kwa huyu atanufaika na a huyu atanufaika na dbt yani yeye ndo anayeamua kwa namna ambavyo wewe umeeleza na hizo ma ambazo zieta kwa watoto nasema huyu atanufaika na plays. au huyu atas- atanufaika nalakini n kwaseli anaamua kwa, kwa mujibu wa tatizo lililopo bado inasistiza mtoto wake ukimwanana changamoto mpeleke kwa mtaalamu wa afya na magonjwa ya akili au mtaalamu wa, wa watoto kwa maana ya uh, kwenye tabia tuna nomo na abnomo yaani mtoto kwa mujibu wa umri fulani watoto wa miaka mitatu wanazoeleka au tumezoelea kuona wanafanya matendo ya namna fulani kubhev kwa namna fulani watoto na miaka mitano tunajua kwa namna fulani wanaendelea kwa namna flani, flani. totowa miaka kumi hi enye ileyaottownuametoka je yaom ni pale ambapo watab kinyume na kile kinachotarajiwa kwa yaketoenyeyak kma navos mara kumara, kwa mara asaau sio kila disruptive behavior maana yake ni ugonjwa ambaye atakusaidia kuamua kwamba huu ni ugonjwa au hapa mtoto anasikia kwa sababu moja mbili tatu kilitokea ndo kasistiza ni, ni, ni muhimu kuona hawa wataalamu lakini mtoto, mtoto kama kwa mfano kumetokea tukio nyumbani baba yake amefariki au kuna jambo kubwa limetokea ko limeharibu usingizi wake yake imeharibika amekuwa na lialiaovyo anawapigapiga wenz huwa tunaangalia kipindi cha maombolezo yanayokubalika ni mwezi mmoja je kisha mwezi mmoja mtuta na vile vilevile kama anavilevile vile, vile tuchukue hatua zaidituafahamwaupana kwasababu kuna ile ambayo mtu unachukua maamuzi kuna tukio limetok ama suala kwamba huyu ana behavior kwa maana edh uh, ni mtukutu wa mtundu au nini yni yale ambayo yanaonesha kabisa hili ni tatizo tunaanza kuangalia kuangalias yake mtoto anafanya tabia zile zile, zile zinajirudia anaonywa anafanyiwa kila aina ya njia ili aache lakini continuously lakiniyanafanya na hajisikii yani, vibaya kufanya hayo sawa na yule ambayo tumesema mtu anaweza kenda kuchoma moto eh, shule au kuchoma moto darasa au kuchoma moto vitu vya mwenzake alafu anapata pleasure, anajisikia vizuri vile akifanya ile tukio hapo tunasema huyu atakua na changamotokasema eh, ni vizuri yeye akatambuliwa na wataalamu wa afya kwa sababu ku, kuweka mstari baina ya nomu na kisichokuwa nomu kwa watu wengi afya ya akili ni sehemu muhimu ya ustawi wetu kwa ujumla ndio maana panasemwa hakuna afya pasi na afya ya akili hata hivyo afya ya akili aghalabu haipewi uzito unaostahili hapa ndipo mending thoughts podcast maalum kuhusu masuala ya afya ya akili inapojitokeza katika pdasti hii tunawaalika wataalam katika uga wa afya ya akili kujadili aina tofauti tofauti za matatizo ya afya ya akili na kutoa ushauri jinsi ya kuyadhibiti kwa ufanisi lengo letu ni kutoa jukwaa la mazungumzo kwa uwazi na uyathabiti kuhusu afya ya akili na kuongeza uelewa wake kutoa wasiwasi na unyogovu tunajadili mada mbalimbali zinazohusiana na masuala ya kila siku tunasadiki kwamba kwa kushirikishana uzoefu na maarifa yetu tunaweza aidia wengine ambao wanakabiliana na changamoto za aina hii kila kipindi kina mshauri na mikakati ya vitendo ambavyo wasikilizaji wanaweza kuitumia kudumisha afya bora ya akili tunatumai kuwapa wasikilizaji wetu zana wanazohitaji kuongoza maisha yenye afya na furaha iwe wewe ni mtu ambaye umekabiliana na changamoto ya afya ya akili hapo awali au tu una nia ya kujifunza zaidi kuhusu mada hii muhimu tunakuomba uwe nasi katika mending thoughts hebu tuanze mazungumzo na kufanya kazi kwa pamoja kuvunja unyanyapaa kuhusu afya ya akili vunja ukimya tuzungumzie afya ya akili Karibu, mending karibuentou na uanze safari mpya ya maisha yako mending menthout imedhaminiwa na lupakiswo mwa kipiti foundation