afya ya akili ni sehemu muhimu ya ustawi wetu kwa ujumla ndio maana panasemwa hakuna afya pasi na afya ya akili hata hivyo afya ya akili aghalabu haipewi uzito unaostahili hapa ndipo mending thoughts podcast maalum kuhusu masuala ya afya ya akili inapojitokeza katika pdasti hii tunawaalika wataalam katika uga wa afya ya akili kujadili aina tofauti tofauti za matatizo ya afya ya akili na kutoa ushauri jinsi ya kuyadhibiti kwa ufanisi lengo letu ni kutoa jukwaa la mazungumzo kwa uwazi na uyathabiti kuhusu afya ya akili na kuongeza uelewa wake kutoa wasiwasi na unyogovu tunajadili mada mbalimbali zinazohusiana na masuala ya kila siku tunasadiki kwamba kwa kushirikishana uzoefu na maarifa yetu tunaweza kusaidia wengine ambao wanakabiliana na changamoto za aina hii kila kipindi kina mshauri na mikakati ya vitendo ambavyo wasikilizaji wanaweza kuitumia kudumisha afya bora ya akili tunatumai kuwapa wasikilizaji wetu zana wanazohitaji kuongoza maisha yenye afya na furaha iwe wewe ni mtu ambaye umekabiliana na changamoto ya afya ya akili hapo awali au tu una nia ya kujifunza zaidi kuhusu mada hii muhimu tunakuomba uwe nasi katika mending thoughts hebu tuanze mazungumzo na kufanya kazi kwa pamoja kuvunja unyanyapaa kuhusu afya ya akili vunja ukimya tuzungumzie afya ya akili karibu mending thoughts, na uanze safari mpya ya maisha yako mending tot imedhaminiwa na lupakiso mwakipiti foundation bipolar ni mood disorder halafu kuna kuna ugonjwa mwingine wa, wa kihaiba na bia, disorder unaoitwa borderline personality unaoitwadeieealiyid hizi dd mbili zinafanana kwelikweli hukaribu sana yaani almost zile sifa zake kwa maana ya dalili zinafanana sana tofauti iliyopo ni kwamba moja ni nisali kwa maana ndio mjengeko wa mtu hivyo ndivyo alivyo na nyingine ni suala tu la hisia ambayo linakuja na kutoweka kwa hiyo Uh, mara nyingi sana imetokezea hata kwa wataalamu wenyewe na ndio maana akueta kwenye kwenye diagnosis wataalamu aafya na magonjwa ya huwa hawakimbilii zaidi kwenye diagnosis in the first time kwamba ukienda kuteane mara ya kwanza atakusikiliza kisha atakupa provision diagnosis kwa maana yaani kwa mfano hili hii nadhani itakuwa ni niba Bipolar mania au depression hiyo kwake ni provision diagnosis kwa maana uh, mtakapoendelea kufanya naye kwa maana mkiwa mnaenda labda kwenye therapy au matibabu mengineyo yeye atakuwa anafanya monitoring anapoendelea kufanya monitoring atakuja na diagnosis anapofanya provision diagnosis huwa pia anakuwa na differential diagnosis kwamba hii ni baiola lakini kama sio biola itakuwa ni itakuwa ni uh, major disorder, itakuwa ni mood disorder, itakuwa ni hiki ni... akawa na akawaana nyingi tu na hizi ni kwamba zinawekwa kwa sababu vigezo vinakuwa havijatimia yani mtu anaposema kwamba huyu ana anabla maanaake ameangalia vigezo vimetimia dalili zote zimetimia imetokea kwa hiyo ina qualify kuwa ba lakini kuna fa zingine zinaweza kuharibu hiyo b ikawa sio ni kitu kingine ndio maana kuna kopo na hizi ni kwa sababu unapoendelea na matibabu unakuwa unazizingatia kwamba nilijua najua ni bala lakini kuna hiki kuna hiki kuna hiki ukishafanya naye mtu baada ya pengine wiki mbili unagundua kwambahipale oh, e, kweli ilikuwa ni bipola kwa hiyo unatoka kwenye provisional diagnosis unakwenda kwenye clinical diagnosis au working diagnosis au inaweza kubadilika kutoka kwenye bipolar ukasema oh, niliona kwamba ni baipola kumbe hapana hii ni disorder mona kwa hiyo ni muhimu sana kupata utambuzi kwa wataalamu kwa sababu kuna hizi tofauti tofauti ambazo mtu kama akijiendea tu anaweza akajikuta anapata wrong diagnosis na kwa hivyo ukishakuwa na wrong diagnosis maanaake pia utakuwa na wrong management kadhalika mtu anaweza kuwa na na kwa mfano mtu akipata bipola kisha akapata na symptoms kwamba kwenye baipola kuna furaha kupita kiasi au kuna huzuni kupita kiasi ko hizo ni hisia alafu akawa na symptoms unaweza ukakuta kwa sababu umeonana na mtu kwa mara ya kwanza akakwambia una si ambao ni ugonjwa mwingine tofauti kabisa tu kwa sababu umeonyesha kwamba una ukaambia una si au una kabisa sabu huw inakuwa na symptoms vile vile vilevile hayayote nayataa suyn yani, iwe inatupa ile ileamba badala, badala ya kujifanyia self diagnosis badala ya kwenda tu kwa kila mtu ni bora ukaenda kwenye vitengo vya afya na magonjwa ya akili kwa ajili ya kupata utambuzi na baada ya hapo naomba ni wakaribishe tena kama kutaku na maswali alafu tutaangalia kidogo huwa tunafanya kitu gani huko mahospitali asawei kumsaidia mtu mwenye changamoto kwanza eh, ame, kuna sehemu amezungumza mambo ah, ni kuhusiana na watoto pale kwa kweli vinahitajika elimu kubwa sana na vipindi hivi ni vipindi vizuri sana kama tutakuwa wenye kuvifuatilia vinaweza vikawabadilisha watanzania wengi kwa sababu wengi wetu u hatuna zile elimu za kutosha e, kwa hivyo tukikutana hapa tunaelezana hivi unagundua vitu E, mfano ulizungumza kwenye habari ya watoto kuhusiana na kunyonya kwa watoto wajapata e, maziwa mazuri na nini wengine wananyonya pengine maziwa ya wanyama kama ya ng'ombe kwaio wanaonekana kuna vitu pia wanavikosa kwao inaweza ikaleta pengine athari kwa baadaye e, ijapokuwa hiyo nimejiongeza mimi kwenye ngombe lakini nilichukulia uhalisia na nikajirejesha hata mimi mwenyewe e, nikajitolea mfano mii mwenyewe kwenye maisha niliopitia huko ya utoto ni kwamba wakati niko mdogo kwa maana mama yangu yeye ilikuwa nafanya shughuli za mamalishe mama mamantilie kwa hivyo mimi niko kidogo kabisa bado nanyonya kwa maana alikuwa wakati mwingine awezi kunibeba mimi akaenda naye kwenye shughuli zangu unajua wowatu wapwani sisiwatotowetu tunanyonyesha miaka miwili sasa eh. ananyonyesha miezi sita awezi siku zote akakaa alee watoto ale, anonyeshe mtoto t ashindweeu kwa ah, ngoja kwanza iweke mambo kilichokua kimenitokea mimi ni kwamba wakati mama yangu anajifungua wakati mama yangu anajifungua bibi yangu ameji, ameji, mama yake n mama yakemama yangu maana bibi yangu naye kajifungua kama siku tatu nyuma alafu alijifungua watoto wawili mapacha ae watoto aeuf smsaasmasaa ot waefwanazika ale watoto nakaa siku ya kwanza ya pili ya tatu maanaake nazaliwa na mimi sasa kwa maana ya kwamba nini kwa maana wakati nazaliwa mimi e, manyonyo kwa bibi yanamwagika e, alafu bibi sasa unajua tena mabibi wana tabia ya kupenda wajukuu mm-hmm. kwao mimi nikawa n na, sm nanyonya kwa mama najipindua huku wa pili nanyonya kwa bibi yani hivyo yani kote kote nanyonya sasasam mama anaweza kuondoka katika shughuli zake e, atika shughuli zake anaondoka zake ofaatakiondokaama ni chakula e, ajpindua pale kwa bibi napata libele il li. e, na libele la bibi wakati huo nikilivutia hisia sasahii mm. naliona ilikuwa tamsana kamaana ndomaana bibi yangu mpaka leo nampenda na nilikuwa na nikimpenda kuliko hata mama mm sasa ndoo nauliza kwamba ina maana katika stashen kama hiyo niliyopitia mimi yanaweza yakanitokea ya, ya majambo yaliozungumzwa hapa ama nini sababu e, nimenyonya kitu ambacho sio changu alafu pili ya kwamba kwa wale waliotakiwa kunyonya wote wamekalu yaani wamekufa mi nimenyonya pale maziwa nimelisi maziwa ya watu kwa maana mi bibi alikuwa namwita mama kabisa kabisani lifikia mama namwita dada yani mama sasa ataondoke zake mi sina mpango naye ni yani, mi niko zangu kwa bibi tu naning'inia mzee napiga zangu libele na bibi alikuwa na mitungi mimoja ya gesi ya hatari mi nimekuwa nimeiona ile mitungi kwaivo maana kwa wakati huo ilikuwa ni hatari minanaharifiriyake bandari sasa e baada ya kunijibu hilo daktari katika hayo e, nataka niulize kwa wale watu pia wenye furaha kuna watu wana furaha zile zilizopitiliza sana wakiwa na furaha wanajikuta wanatokwa na machozi au wengine hupata hali ya mapigo ya moyo kwenda mbio lakini pia nimeshuhudia katika watoto sina sio watoto tuna baadhi ya wanawake wakifikwa na furaha sana wanabanwa na tumbo la haja yaani wanabanwa kabisa wanajisikia kabisa anataka kunya mtu na ile furaha ili ipoe labda mpaka akanyewe ndio furaha yake inapumzika napumzika yani napuuua sasa sasa ni kwamba watu wa namna hii inakuwaje wenye furaha hizo kwamba furaha zao hazipoi mpaka waende kunya hawa wana matatizo gani meona bwana lakini kingine ni kwamba haya matatizo uliyozungumzia ya afya ya akili kama hayo ulioyasema hapo hususan kwa tanzania yetu kutokana na uhaba wa vifaa uhaba wa, wa elimu ya, ya kibaiolojia pengine e, inapelekea watu wanashindwa kugundua matatizo yao wanakwenda kweye kwenye, kwenye najua kuna ule utaratibu mtu ameumwa kidogo anakimbilia duka la dawa ah, anachukua pana do yake amemeza akatulia kichwa tumbo limemuma kidogo anapewa frajilitumbo lmepkaa maduka amadawsaa pae madonge mawili matatu uendo ukatumie mwisho wa siku unajitibu vitu ambavyo sio tatizo lako unakuta mwili umeuchosha mwili ushachoka mpaka unakuja kugundua kwamba una matatizo mwili umechoka na hizo hospitali zinazoweza zikagundua hayo matatizo ni very expensive utataka kumpeleka mtoto yaani mtotoewe mwenyewe au mtoto unampeleka kwenye hizo hospitali kubwa za kuchunguza vipimo kama hizo au ocean Lodi na kadhalika ukimpeleka huko vipimo ukiviona ni baraa gharama yake ni kubwa sana labda pengine sasa sasahivi baada ya kutoka hizi elimu za bima kukata bima na nini ndo kuna unafuu lakini huko tulikotoka e, na, na mambo yenyee ya bima watanzania wengi sisi na kwa kwetu kushoto n yani, e, yani watu walitakiwa kuelimishwa sana kwenye upande wa bima kwahivo e, naimani bado katika elimu ya bima watu bado haijawafikia ao unajikuta watu wanashindwa e, kutokana na ugharama na nini wanachemka matibabu wana, wana, wa, matatizo ambayo kutibiwa sio matatizo yao mwili usha, usha jichosha, shachoka na madawa makubwa makubwa msho wake anakuja kugundulika kumbe ana kitu kidogo tu kicholicho kisemaa sijui kituma ama kijipengine ubongo umepata ama na nini kumbe ni swala la kutibu tu kidogo tu akae sawa lakini ametumia gharama kubwa ametumia muda mrefu mwili kauchosha akatumia madawa makali mm. na la mwisho sisi watu wa pwani mm. sisi watu wa pwani tuna tuna tabia kidogo ya, ya kuangaliziwa mambo jambo likiwa alijakaa vizuri eh? unakwenda kuliangalia kidogo unakwenda kwa mzee mtobole mabwengo kienda kwa bwana mtopea mtopea anakwambia hapana shida anakuangalia kidogo anachukua kibao chake anacolachola mamboatuanakuangalia wakkuangalia pale naona Wakiku, kabisa kuna jini subiani limekaa mbele yako ndo lnaoktea mamboyoto naambiwa sasa kuna dawa fulani dawa fulani na dawa zingine kiongozi kuna dawa chungu kunakula dawa chungu yuko mgonjwa alienda kwa mtaalamu kala dawa chungu hata pombe na afadhali mgonjwa kalewa mgonjwa amelewa anaanza kumtukana mganga matusi yanguoni mganga anashangaa vipi kumbe madawa makali mtu amepewa dawa chungu mm. sasa haya mambo ya kuangalizia wakati mwingine nayo yanaweza ya na, ya na yakaathiri kwa namna gani na je una habari kuwa kuna wengine ni wana majini cheketu na majini maiti na kuna watoto hao wakikamatwa na ao jini subiani kuna jini anaitwa subiani anatabia ya kuwakamata watoto eh? hii unalizungumziaje asante ni hayo tu <laughs> <Asante sana kigu. laughs> ndomko hivyo lakini tunashukuru kwa nsani yako kuhusiana na wazazi kunyonyesha yote haya kt katika mambo umuhimu inapokuja e kwenye ishu ya majini mashetani nini e, kabla hatuja rule out ni kitu gani basi lazima tupate p pia ya upande mwingine ili tusie tukamwacha mtu anateseka tukidhani kwamba ni majini kumbe tayari mtu anapata changamoto nyingine tunazo ah, kesi ah, tu, eh, um, tuna, tuna za namna hiyo vileviletunalazimika n mwenyezimungu ameumba maradhi lakini p ameumb matibabu ya maradhi hayo kwa hiyo kama wanadamu tunapaswa kufanya juhudi kwenye kutafuta tiba pale ambapo tunakuwa na changamoto za hapa na pale uh, mengi ambayo umeyatolea mifano kwa kweli hayapo kwenye baa yanaweza kuingia kwenye vitu vingine lakini a hayapo kwenye, kwenye, kwenye baa uh, na sijapata dalili yoyote kwamba mtu akinyonya maziwa y asiyekua mama yake basi uh, hatokuwa vizuri bali ninachofahamu ni kwamba uh, ukinyonya uki maziwa ya asiyekuwa mama yako hutopata attachment nzuri na mama yako kwa hiyo hilo linaweza kuathiri kwana mmoja ao nyingine kwa sababu yako maana ule muunganiko na, na uhusiano wa kihisia baina yakowee na mama yako unakuwa unakosekana hichi ndio ninacho ninachokifahamu mending imedhaminiwa na lupakiso mwakipiti labda nirudi nyuma kidogo kamba tunapozungumzia suala la watoto na uangalizi wa watoto eh, na kutoa glekti watoto na kuwapa mahitaji yeo ya kisia ni kwa sababu ya kuepuka kile ambacho kinaweza kuja kutokea huku mbele alichokizungumza kigu kwa mfano anasema kwa sasa hivi anajihisi kwamba yuko karibu zaidi na bibi yake kuliko alivyokuwa karibu zaidi na mama yake hilo linawezekana kwa hiyo yake muunganiko wakihisia baina yake yeye na mama yake unakosekana unakosekana kwa sababu aliyemnyonyesha sio mama au mama alimnyonyesha kidogo tu halafu bibi a akaendelea kumnyonyesha on lakini sasa kwenye attachment ziko za namna mbili kubwa kuna safe attachment na kuna unsafe attachment kuna kunae ambazo ziko salama na kuna aahment ambazo haziko salama kama utamchukua kigu wa miaka miwili mwaka mmoja na nusu yani hawezi kumstaajabia mama yake kwamba mama akija yule pale kigu hatahana habari na mama yake utamtolea kigu mfano kwa sababu yee mwenyewe ame, ametaja kwa hiyo ameamua ku taarifa zake lakini yeye ni mwakilishi tu wa watu wengine <coughs> ambao wamepita kwenye hali nanaio kwamba uh, kigu akimwona mama yake anatoka sokoni hawezi, kum, hawezi kumshangilia hawezi kumkimbilia inamaana pale amepoteza attachment na mama yake lakini akija ya bibi anafurahi sana eh? anakua uko uh, jingine ambayo linaweza kutokezea hapo ni kwamba kunakuwepo na unsafe attachment kwa sababu anaweza akatokea mtu mwingine yoyote tu akamchukua kigwa akuondokanani na awala kigwa asione kwamba kuna tatizo lolote ukubwani watu ambao wanakuwa na unsafe attachment waweza kukuta kwamba wanakuwa ni warahisi sana kushea mambo yao na watu wa nje kuliko watu wa familia yake kwa hiyo anaweza akawa anazungumza na rafiki zake au anaweza kuzungumza na watu wengine lakini hawezi kuzungumza mbo yale yale na ndugu zake au na mama yake au ya na baba yake kwa nini kwasababu kulikuwa na kwahiyo ni kweli kwamba mtu anapokuwa na very poor attachment au muunganiko wahisia baina yake yeye na mzazi wake kama sio mzuri basi huku ukubwani pia unaweza kumpelekea akapata changamoto ya mahusiano na watu wengine na hasa wale ambao labda mahusiano ya kindoa au mahusiano mengine ambayo yanaweza kupelekea urasmi ni, ni wajibu wa kila mmoja wetu kama ambavyo unachukua juhudi ya kufanya checkup ya afya yako ya mwili fanya juhudi hivyo hivyo pia kufanya afya yako ya akili bahati nzuri kufanya checkup ya afya ya akili haichukii hata nususa yaani mtu ukikaanaye kuna vijiesnea vichache tu ambavyo anaweza akakupa akajua kwamba kwa, oh, kwa sasahivi kuna hiki au kuna hiki maon yani like kwa mfano kuna mtu anaweza akafanya hivyi n sik mtu akishajijua kwamba sia4sog lakini kuna mtu mwingine ukimfanya tu, kwa fano, uh, katika kipii cha wiki moja hasira yako to ten, unajiweka wapi anakwambia a naj hapa kwa maana na hamaki haraka kwa mfano usingizi katika kipindi cha wiki moja iliyopita usingizi wako uko namna ganianakwambia labda utatafuta sababu kwa nini labda kulali vizuri pengine nachelewa kwenda kulala au nakaa sana kwenye simu na vitu hivyo namna hiyo kwahiyo kufanyiwa hii assessment hata kama utakuwa hauna changamoto yoyote mtaalamu atakuelekeza namna nzuri ya ku hali yako kama unaishu ya usingizi kama unaishmtu ya... anaweza kuona maisha yake yapo kawaida kumbe anakula kupita kiasi au kabisa masuala ya kula au ame suala la usafi kwa sababu tu anaijikombe yuko peke yake au ame suala la kulala kwa sababu muda mwingi amekaa na napto yake anaangalia series hayo yote anaweza kumi mtu akapata changamoto za ya akili na hatimaye kanaeza kupata magonjwa yaakilio kufanya nadhani ni jambo ambalo kila mmoja kwa, kwa, kwa, kwa nafasi yake anatakiwa alipe umuhimu yn yani kama ambavyo unaapa, una, unaapa umuhimu kwenye afya yako ya mwili na kama tunavosema mara kwa mara hakuna afya bilaafya ya akili unaweza kuwa na kila kitu wenyemaishay afya yako ya mwili ni nzuri kabisa huumwi hata kidole lakini kama afya yako ya akili imedegarega unakosa kila kitu kwahiyo tunahamasishana pia na mi nawambia mara komara, kwa mara kwa watu ambao wanataka kwenda kuingia labda kwenye ndoa na mahusiano vitunahiyo kabla hujaamua kusema yes kwa mwenzako wewe mwanamke hujaamua kusema yes wewe mwanaume hujaamua kusema yes kabla hujatamka neno hilo hakikisha mmefanya ati ili yakujua kwamba huyu mwenzangu ana ka sababu changamoto nyingi zinazotoka kwenye nanii zinazotoka kwenye mafamilia yetu haya utakuta zinatokana tu na mimi hata sasahivi kwamba nikiwa nazungumza na watu kikubwa nachohamasisha angaliaacrund ya huyu mtu utoto wake ameupitisha vipi asababu utoto, utoto mtu alivyoupitisha yani, hata kama utamwonamtu lakini kama utoto wake hajaupitisha vizuri baba hajulikanimhozimetokeananahyo hajulikani yani, mtoto ametengwa ameuachilbali achi, achi, masalawamba mtu amefiwa akiwa ni mtoto utoke h kltivile ambayo watu wameacha kuteki wajibu wao huyu mtu mara nyingi anaweza akawa uko kazini very smart kwenye hili lakini utakuta yake iko er pa ukija kwenye mahusiano yake uko ep yn yuko fragile, ni mtu uko tasema kabla mtu hujaingia kwenye ndoa nnde mkafanyekafany ili mjua kamba kama nimeamua kusema yes kwa huyu mtu najua ana changamoto moja mbili tatu lakini kuna nyingine utaambiwa utaambiwatu mm, kwa hili hamtawezana au kwa hili itabidi wewe uishi kinondoni mwenzako waishi huko mbagala alafu mtakuwa mnakutana tu kama washikaji basi namna hiyo ya yeah, so labda kuanza na hilo eh, kusikia sauti ambayo watu wengine hawasikii inaitwa ni, inaitua, ni symptoms symptom na inaweza ikawa ni kusikia kuona eh, kupata ladha au kupata harufu au kupata n kwenye ngozi nmtu anaweza akahisi vitu vinamtembelea hizi zote zi katika pia inaweza ni, ni kwa upande wamo ni katika kwa upande wavitu vya namna hiyoi tufahamu kwamba mtu anaweza akapata hizi aina za symptoms kumbe ana tatizo jingine la, la la nini la la sikio yaani anaweza akawa na physical illness alafu hajaweza kugundua kwamba ana physical illness matukio yake inakuja kama vile anasikia sauti kali sana kumbe ana physical illness kwa hiyo kabla ya kukonkludi kwamba ana symptoms ni vizuri fanyaakaenda kwa watu wa ENT. akafanya vipimo ili kujiridhisha kama ilotatizo aa basi ataona wataalumu wa afya ya akili ajua kwamba hii ninkwenye kuna hiyo mmtu anaezakuskia sautikalikshdwusaut at anazungumza inaweza ikawa ni sauti kwamba inamsemesha inaweza ikawa ni sauti ambazo zinajisemesha zenyewe au inaweza kumwamrisha kufanya kitu flani au akapata kwa maana au akasikia sauti kind of umone kwa hiyo kabla ya kusema kwamba hs na shauri anaweza kumwona watu wa wat kwa maana masikio macho na c oh sor hawa ni, ni, ni macho p wa ENT. watu ambao wanausika maswala masikio awaone watu wa masikio then wata kwamba ana tatizo lolote kabla ya kuja kwenye nadhani hilo nimeeleweka nime, nime, nime, nime sabu so, mara nyingi unapokuja kwenye maswala haya ya ya akili huwa tuna symptoms na kwanza kabla ya kwenda kwenye magonjwa ya akili kwahiyo kabla ya kuanza kung enye magonjwa ya akili ngshauri endakafanya vpimo kwa ajili masiki um, ya masikio yake ili kuon makuna changamoto yoyotewu wengaumbesituganishduakufanya vipimo vya hapa napale kwa ajili ya ku kama kuna any kabla ya kuamani manake atapewa dawa na itakwisha kwa ndugu yetu huyu amezungumzia habari ya kuchelewa wakati anapoyaendea mambo yake hiyo ni niast kama nitakuwa nimekupata nime, nime, nime vizuri kwamba kuna watu ambao wana tabia ya kuahirisha kuahirisha yaani mtu anataka kutoka sasa hivi aende pahali lakini atajizungusha kaingia mlango huu ktolangtlanghu kashika hiki kashika kile mpaka anachelewa kuna watu wanatabia hiyo na hiyo tunasema ni ku na ni miongoni mwa hiyo sio ugonjwa wa akili lakini ni miongoni mwa dalili za baadhi ya changamoto za za afya ya akili huyu mtu yiye anachohitaji ni, ni training, na training kwenye some of kwenyel kwenye planning, yani kwenye planning skills zake mtu awe na utaratibu wa kujiwekea list ili avione vitu vyake mapema na kujiwekea kwa maana kwamaana ni miongoni mwa vitu ambavo anatakiwa ajifunze lakini hazihusiani moja kwa moja na swala afya ya akili ama swala la um, uh, anasema anataka kufanya kitu lakini yani lakinimina kitu y yani na pengine huy mtu anaeza kawa na vitu vingin ojawapo ambao tunasema ni hua tunajulia kama, kama usipofanya hivo unajiskiaje eh, unahis km kama vile kuna jambo baa litakalotokea a mba hakuna ukamilifu wa kitu chako Uh, lakini hicho ulichokitaja ni au kuna kwahiyo inaweza kupelekea kwenye ambayo i au mtu aka nianataka jambo lake liwe vile tu anavyotaka yeye na ikiwa kinyume na hivyo inakuwa inampa shida ili kujua kwamba ni nashauri kwamba nan na wataalamu wa afya na, na magonjwa ya akili ili aweze kupata huo msaadavtuvingine hivi vinatakiwa tueni, inataka very minor training kwa maana ya na kui mtu inafika mahali ana new behavior anajifunza tabia nyingine mpya na ile tabia na zamani inakuwa inaondoka ametaja pia suala la ngono kwamba kuna nyakati ambazo watu wanakuwa na hamu sana ya kufanya tendo la ndoa alafu baada hapo yapo ina, inapotea nadhani huo ni ubinadamu wetu ni jambo la kawaida wala sio ugonjwa hmm? kwa watoto wa kike au wanawake kuna akati fani aki, aki, akikaribia labda kwenye heavy, au akitoka kwenye anaweza akawa hivyo kwa wanaume kuna times ambazo kunaambazo anaako hilo ni jambo la kimaumbile ni yani, ugonjwa wala sio chochote hivyo mungu alivyotuumba si kitu ambacho mtu utapambana nacho ama kuhusiana hypomania na uhusiano wake na utajiri kwa kweli kwa kadri ninavyofahamu yn yani hakuna uhusiano kabisa wa mtu kuwa na hypomania na utajiri sijawai kuona mahali popote ee, hayo nadhani ni mambo tu ya koridoni wala hakuna uhusiano wowote ama kuhofia eneo kwamba e, nataka kwenda na mlimanisiti halafu naanza kujishtukia hapo kuna vitu kama vili vitatu moja kiliunachojizungumzisha weemamanajua kila mmojaata yani uka pekeyako kuna ile wewe na nafsiyako mnazungumzishana unazungumz, kwenye kichw chako ss unaoanza kuwa na kuhusiana na mlimanna eh, w unajiweka mtu wa mwisho unaupande mmoaaupande una wingineaman kifanyankujilinganisha unaona kuna watu tu fulani ambao wana wanastahiki wanastahili kuwepo pale na ukiangali kwa upande mwingine unaona kambami ah, n una, una, una down, na watu wengine unatatizo una moja tu ambao tunasema una au nal kujiamini kwako una kwa nawezekana ulikuwazamani huko sasahivi inajitokeza tu lakini hiyo ni ushahidi kwamba nakuwa iko low kwa hivyo unatakiwa ufanye juhudi ya kujizoesha nda lakini pia ukasema katikanomba mtu akishakwenda kwenda pale unaona kumbe ah, ni tofauti na vile kuwa nkifikiri na kwenye hili huwa tunasema hivi kwenye jambo lolote ambalo unalifikiria negatively kwa sehemu kubwa ni uongo au lote ni uongo namna ya ku ni kujiuliza hiki nachokifikiria n zangu au ni facti. ni opinion zangu au ni kama ni opinion utaona sio moja zinakuwa nyingi ana kmukisona ama ni jambo hilo achana nalo jizungumzishe tofauti kwamba hiki nachokifikiri sio kitu cha k bana naomba tuonane saa kumi kabla ya hujaondoka pengine kakwambia saa mbili asubuhi unaanza kuaza eh, nimefanya kitu gani yani unaanza wewe mwenyewe kujifanyia self sabotage unakuwa na a lot of negative unakua na umona hizo zitakuumiza zinakudrain ku umechoka kabisa yaani kwa sababu kila negative, negative, negative, negative. nimefanya kitu gani unacho nimefanya kitu gani ikishafika hiyo saa kumi unakwenda akawambia okay, kuna safari nataka ukaniwakilishi yani tendo lisilozidi dakika moja lakini limekutesha kwa masaa kumi kilichokutesa sio lile lilozungumzwa kilichokutesa ni wewe ulivyoamua kulibeba lile jambo lako kwa maana negative self maanauliokua nayo ndiyo iliyokuumiza kwao maara nyingi anasema ikitokea hivyo jiambie tu neno moja hiki nachokifikiria sio sahihi wala hakipo hivi kwa sababu sijui hicho kinachotaka kuzungumzwa sijui bs ataniambia nini so, kujibebesha hiyo mizigo mingine kwa hiyo inatokana na very poor maana utakuta mtu ana, ana, ana, ana, anaacha kufanya kitu fulani au anajishtukia kufanya kitu fulani na baadae akifanya anaona ah, kumbe nchkuwa nakifikiria aut afya ya akili ni sehemu muhimu ya ustawi wetu kwa ujumla ndio maana paanasemwa hakuna afya pasi na afya ya akili hata hivyo afya ya akili aghalabu haipewi uzito unaostahili hapa ndipo mending thoughts podcast maalum kuhusu masuala ya afya ya akili inapojitokeza katika pdast hii tunawaalika wataalam katika uga wa afya ya akili kujadili aina tofauti tofauti za matatizo ya afya ya akili na kutoa ushauri jinsi ya kuyadhibiti kwa ufanisi lengo letu ni kutoa jukwaa la mazungumzo kwa uwazi na uyathabiti kuhusu afya ya akili na kuongeza uelewa wake kutoa wasiwasi na unyogovu tunajadili mada mbalimbali zinazohusiana na masuala ya kila siku tunasadiki kwamba kwa kushirikishana uzoefu na maarifa yetu tunaweza kusaidia wengine ambao wanakabiliana na changamoto za aina hii kila kipindi kina mshauri na mikakati ya vitendo ambavyo wasikilizaji wanaweza kuitumia kudumisha afya bora ya akili tunatumai kuwapa wasikilizaji wetu zana wanazohitaji kuongoza maisha yenye afya na furaha iwe wewe ni mtu ambaye umekabiliana na changamoto ya afya ya akili hapo awali au tu una nia ya kujifunza zaidi kuhusu mada hii muhimu tunakuomba uwe nasi katika mending thoughts hebu tuanze mazungumzo na kufanya kazi kwa pamoja kuvunja unyanyapaa kuhusu afya ya akili vunja ukimya tuzungumzie afya ya akili karibu mending thoughts, na uanze safari mpya ya maisha yako mending thogts imedhaminiwa na lupakisi wa mwakipiti foundation